Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมจะช่วยเด็กคนนี้ได้ยังไงบ้าง... ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานไปกินข้าวร้าวข้าวต้มร้านใหญ่ในอุบลฯ ก็เห็นเด็กคนนี้เดินกะเผลกๆมาขายของ ถามอะไรก็ไม่บอก พอเห็นแผลที่ขา ขอถ่ายรูปทีแรกก็ไม่ยอม เลยให้เงินไป50บาท น้องก็เอาผลไม้มาให้3ถุงแล้วบอกว่าขาด10บาท เลยยอมให้ถ่ายรูป
เราก็บอกว่าให้เงินเฉยๆของไม่เอา น้องก็ไม่ยอมบอกว่าไม่หมดไม่ได้นอน รับๆไปเถอะ ถามได้ความว่าชื่อน้องน้ำ มาจากกรุงเทพฯ เรียนที่โรงเรียนกุดปลาขาวแล้วก็เหลือบๆมองไปนอกร้าน แล้วรีบเดินออกไป

18.37 น. ผมโทรฯไปหาคุณศิริลักษณ์ เจ้าหน้าที่ พม.ที่ดูแลเรื่องนี้ ที่ผมได้เบอร์โทรมาตอนที่เข้าไปแจ้งเรื่องที่พม.อุบลฯ ซึ่งตอนนี้พีศิริลักษณ์ลาไป กทม.ยังไม่ได้รับเรื่องและเห็นรูป จะกลับมาวันจันทร์ พี่เค้าจะดูให้ครับ....  ผมชั่งใจอยู่นานที่จะโพสข้อความนี้  วันนี้อุบลฝนตกหนักคงไม่ได้ออกไปดูน้อง ครับ

18 มิย. 18.30 น. ผมเจอน้องแล้วครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะฐานะที่ยากจนครับ น้องอยู่กับแม่และป้า น้องน้ำเกิดและโตที่ กทม. แม่กับน้องน้ำเพิ่งย้ายมาจาก กทม. ตอนเดือน พค.นี้เอง เพราะมีปัญหาทางครอบครัว ตอนนี้แม่ทำงานเสิร์ฟที่ร้านอาหาร ทำงานสายกลับค่ำ แทบไม่มีเวลาได้ดูน้องน้ำ เพราะน้องไปโรงเรียนเช้า หัวค่ำก็ออกไปขายของจนดึก โดยขายของให้ป้า ออกไปขายกันทั้งหมด3คน ขับมอเตอร์ไซค์ไปขายกันเอง หมดก็กลับ ไม่หมดก็ไม่ได้กลับเพราะจะไม่ได้กำไร (ผมไม่ได้ถามต่อนะครับ ว่าทำไปขายเยอะแค่ไหน)
แผลเกิดจากรถจักรยานล้มจริง เมื่อ2อาทิตย์ที่แล้ว และไม่ได้รับการดูแลและรักษาเลย พี่ๆที่อยู่ด้วยกันก็ไม่ได้สนใจ เพิ่งบ่นเจ็บขาเมื่อวานพี่ก็เอายาพารา ให้ทาน ว่างั้น  วันนี้จะพาไปหาหมอทำแผล น้องน้ำไม่ยอมไปเลยสัญญาว่าพรุ่งนี้ ผมจะซื้อยาทำแผล กับยาแก้อักเสบไปให้
ใครอยู่อุบลฯพอจะมีงานให้แม่น้องน้ำทำก็ติดต่อได้นะครับ บ้านที่อยู่เป็นบ้านเช่า ไกล เปลี่ยวและรกมากครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจนะครับ

แก้ไขเมื่อ 18 มิ.ย. 54 20:14:06

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 54 22:10:56

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 54 08:23:51

แก้ไขเมื่อ 17 มิ.ย. 54 06:37:08

จากคุณ : UNUbon221
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 54 06:34:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com