Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

----มากไปมั้ย?..กับ "หมา" ตัวหนึ่ง????..... ติดต่อทีมงาน

---ทุกเช้าผมต้องขับรถไปส่งเมียไปทำงาน..ไปส่งลูกไปโรงเรียนแต่เช้าทุกวันเหมือนพ่อบ้านทั่วๆไป ต้องออกจากบ้านตั้งแต่หกโมงเช้า เพื่ิอหนีรถติด  วันจันทร์ที่ 6 ที่ผ่านมาก็เหมือนกัน  ผมเลี้ยวรถออกจากบ้าน เข้าซอยทางลัดตัดออกถนนใหญ่ ก่อนถึงถนนใหญ่ ผมเห็นหมากลุ่มหนึ่งสามสี่ตัววิ่งเล่นกันอยู่ พอรถแล่นไปใกล้ หมาตัวหนึ่งก็วิ่งมุดใต้ท้องรถผม ยอมรับว่าเบรคไม่ทัน ความรู้สึกคือ..ขับรถเหยียบอะไรสักอย่าง..ผมกับเมียรีบจอดรถลงมาดู พบหมาตัวหนึ่งนอนชักดิ้นอยู่ท้ายรถเลือดกลบปาก เจ้าของหมาออกมาดู ผมทำอะไรไม่ถูก..ความคิดคือ ตายแน่ๆ รถหนักเกือบสองตัน

--เจ้าของบอก ตายแล้วหล่ะ เอาไปทิ้งเถอะ ผมขอเศษผ้าห่ออุ้มขึ้นท้ายรถ รีบขับไปส่งโรงพยาบาลสัตว์ม.เกษตรบางเขน โชคดีที่ลูกสาวไปทางเดียวกันเลยไม่เสียเวลามาก ไล่ลูกสาวลงหน้าโรงเรียนรีบพาหมาไปโรงพยาบาล

--สภาพที่ถึงมือหมอคือ หมาที่กำลังจะตาย ชักกระตุกทั้งตัว หางแตกหักละเอียด หมอเด็กๆ สองสามคนช่วยกันเต็มที่ ผมตั้งชื่อว่า "แดง"เพราะไม่รู้ว่าชื่อจริงคืออะไร ตั้งตามผ้าที่ห่อเขามา ครั้งนี้ เป็นครั้งแรกที่ผมพาหมาไปหาหมอ ปกติผมเป็นคนใจแข็ง และไม่ได้เป็นคนดีอะไรนัก...แต่ครั้งนี้ ผมคิดว่า ผมควรจะช่วยเขา..ถึงเขาจะเป็นเพียง"หมา" ตัวหนึ่งก็ตาม ..แต่ผมทำร้ายชีวิตเขา..ผมต้องรับผิดชอบ

---โฉมหน้า "แดง"  หลังจากกลับจากร.พ. เข้าห้องฉุกเฉินทั้งวัน

จากคุณ : กำนันเปล่ง
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 54 17:06:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com