Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไฟไหม้ แล้วไม่ได้แจ้งเคลมประกัน ภายใน 30 วัน เหตุเพราะไม่ทราบเงื่อนไข ติดต่อทีมงาน

ขออนุญาตตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกันกฏหมายประกันภัยหน่อยน่ะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ผมผ่อนบ้านกับทางธนาคาร และธนาคารบังคับให้ทำประกันอัคคีภัย และมอบผลประโยชน์ให้ กับธนาคารที่ขอกู้ด้วย ผมจึงไม่ได้อ่านรายละเอียดว่า ประกันอัคคีภัย ที่ผมทำอยู่(ตามข้อบังคับการขอกู้ของธนาคาร) เขาประกันอะไรไว้บ้าง และเมื่อวานนี้(27 มิย. 54) มีตารางกรมธรรม์ฉบับใหม่ ส่งมาให้ที่บ้าน เนื่องจากฉบับเดิมหมดสัญญา(อายุสัญญา 3 ปี) ในตารางกรมธรรม์ระบุรายละเอียดทรัพย์สินที่เอาประกันภัยไว้ดังนี้
*สิ่งปลูกสร้าง(ไม่รวมฐานราก)
*รวมถึงทรัพย์สินภายในสิ่งปลูกสร้าง
จากการอ่านรายละเอียดในตารางกรมธรรม์ครั้งหลังสุดทำให้นึกขึ้นได้ว่าที่บ้านผม เมื่อประมาณ ต.ค-ธ.ค. 2553 ลูกสาวผมทำกับข้าวในครัวแล้วเดรื่องดูดควันมันดูดเปลวไฟขึ้นไปแล้วไหม้ลุกลามจากเครื่องดูดควันไปยังท่อพลาสติกที่หุ้มด้วยฟลอยสีเงิน และยังไม่ได้ซ่อมแซม สภาพของที่เกิดเหตุทุกวันนี้ยังเหมือนหลังไฟไหม้ใหม่ๆ มีแต่กลิ่นไหม้เท่านั้นที่จางหายไปหมดแล้ว ครื่องดูดวันพร้อมท่อเชื่อมควันสู่ปล่องควันถูกไหม้ กระเบื้องหลุดด้วยความร้อน คราบเขม่า ตามพนัง และ เพดานยังอยู่เหมือนเดิม ถ้านับเวลาจากวันที่ประมาณเดือนเกิดเหตุ จนถึงวันที่รู้ว่า กรมธรรม์ประกันอัคคีภัยคุ้มครองอยู่ ก็น่าจะเกือบๆ 10 เดือน ผมเลยสงสัยว่า
-จะแจ้งเคลมประกันได้หรือไม่
-ถ้าได้คนที่จะได้รับเงินคือ ธนาคารใช่หรือไม่ เพราะในตารางกรมธรรม์ระบุว่า "ผู้เอาประกันยินยอมมอบผลประโยชน์ให้ ธ. เป็นผู้รับ ตามภาระผูกผัน"

รบกวนขอคำแนะนำด้วยน่ะครับ....

จากคุณ : akerama2
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 54 12:02:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com