Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

= ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง ต้องการฟ้องว่าโดนฉ้อโกงจากทาง CaliforniaWow เชียงใหม่ = ติดต่อทีมงาน

ปัญหาของผมมีอยู่ว่้า ผมสมัครสมาชิกกับทาง california wow สาขาเชียงใหม่ตั้งแต่กลางเดือนพฤษภาคม 2554 ที่ผ่านมา
โดยสมัครคอร์ส personal trainer แบบเริ่มต้นไว้ 1 คอร์ส
และในระหว่างขณะที่ชั่วโมงในการ training จะหมด
ทางเซลล์ฝ่าย personal trainer ได้เสนอขายคอร์สฝึกสอนต่อเนื่องทั้งหมด 24 section ให้ (section ละประมาณ 1 ชั่วโมง) เป็นจำนวนเงิน 34,999 บา่ท
ในขณะนั้นได้ทำการต่อรองการชำระเงินเนื่องจากไม่สามารถชำระเงินเป็นเงินทั้งหมดได้่ เซลล์จึงเสนอการแบ่งจ่ายแบบผ่อนชำระกับทางบัตรเครดิตเป็นเวลา 10 เดือนให้

ผมตกลงซื้อบริการดังกล่าวเมื่อ 4/6/54
แต่เมื่อเซลล์ได้ดำเนินการรูดบัตรเครดิตออกมา ผมสังเกตเห็นว่าจำนวนเงินในสลิปบัตรเครดิตนั้นเรียกเก็บเป็นจำนวนเงินเต็ม
จึงได้ทักท้วงกับทางเซลล์ว่าสรุปแล้วเป็นการแบ่งจ่ายจริงหรือไม่ ทางเซลล์ยืนยันว่าเป็นการแบ่งจ่ายจริง
แต่เมื่อถึงวันแจ้งหนี้บัตรเครดิตในอีก 3 วันถัดมา
ปรากฎว่ายอดหนี้ที่ืทำไว้กับทาง california wow นั้นเป็นจำนวนเงินเต็มและไม่มีการแบ่งจ่ายดังตามที่ตกลงไว้
จึงได้โทรไปทางธนาคารเพื่อปรึกษาเรื่องการยกเลิกการเก็บเงินจำนวนนี้ได้หรือไม่ แต่ทางเจ้าหน้าที่บอกให้ติดต่อกับทาง california wow สาขาีเชียงใหม่เอง
โดยอ้างว่าเป็นเรื่องของทางเรากับบริษัท california wow

ผมจึงได้เข้าไปติดต่อกับ sale คนที่ขายคอร์สดังกล่าวและแจ้งว่าต้องการยกเลิกยอดเรียกเก็บนี้และให้รูดใหม่โดยทำแบ่งจ่าย 10 เดือนดังที่ตกลงไว้
ขณะนั้นทาง sale อ้างว่าต้องส่งเรื่องเข้่าทาง home office ของกรุงเทพเพื่อทำเรื่องยกเลิกยอดตัวนี้ ซึ่งผมได้แจ้งไว้ว่าขอดำเนินเรื่องให้แล้วเสร็จก่อนวันที่ต้องชำระเงินกับทางบัตรเครดิต  
ผ่านประมาณ 2 อาทิตย์ จนถึงวันที่ต้องชำระเงิน..ก็ไม่ได้รับการดำเนินการคืนเงินให้แต่อย่างใด
สรุปผมจึงต้องจำยอมในการหาเงินมาเพื่อชำระบัตรเครดิต เนื่องจากผมไม่ต้องการมีดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตโดย ทั้งที่ไม่ได้เป็นความผิดหรือสิ่งที่ผมต้องรับผิดชอบ
(ผมมีรายการผ่อนชำระสินค้าอย่างอื่นในบัตรเครดิตนี้ด้วย)

แต่ด้วยความที่ผมไม่ได้ต้องการเสียเงินก้อนจึงได้้แจ้งกับทาง sale ยังไงก็ต้องทำการคืนเงินให้ผมและทางผมจะรูดบัตรเครดิตโดยเป็นลัีกษณะแบ่งจ่ายให้
ทาง sale จึงอ้างว่าจะจัดการให้แต่ต้องให้ผมรูดบัตรเครดิตก่อนจึงจะสามารถยกเลิกสัญญาซื้อบริการแล้วจึงจะทำเรื่องคืนเงินให้
ด้วยความที่ต้องการได้เงินก้ิอนกลับคืนมาจึงได้ปล่อยให้ทาง sale รูดเงินไปอีกครั้งเมื่อวันที่ 5 กรกฏาคม 2554
โดยในครั้งนี้สลิปบัตรเครดิตยอดมีการแบ่งจ่ายจริง

หลังจากนั้นผมได้ติดตามเรื่องมาตลอดในการคืนเงินก้อนแรกให้ได้
ไม่ว่าจะเป็นการโทรไปตามเรื่องกับทาง call center ของ california wow ซึ่งได้คำตอบกลับมาว่า เป็นเรื่องที่ผู้จัดการสาขาเชียงใหม่ตัดสินใจ
แต่เมื่อไปติดต่อกับทางสาขาเชียงใหม่ ก็กลับบอกว่าต้องให้ home office อนุมัติเรื่อง กลับไปๆมาๆแบบนี้อยู่หลายครั้ง
จนล่าสุดถึงปัจจุบันนี้
ผมต้องชำระเงินแบบแบ่งจ่ายไปทั้งหมด 2 งวดใน 10 งวดแล้ว และไม่มีท่าทีว่าจะได้รับเงินคืนแต่อย่างใด
โดยทาง sale บอกเลื่อนการคืนเงินกับผมมาตลอด ผมเคยพยายามแจ้งกับทางเคาเตอร์ว่าต้องการคุยกับหัวหน้าหรือผู้รับผิดชอบเรื่องนี้
ก็ได้รับการบ่ายเบี่ยงตลอดมาโดยอ้่างว่าประชุมอยู่/ไม่อยู่ตลอดเวลา
ผมจึงหมดความอดทนที่จะต้องทนรอคำสัญญาลมปากที่จะคืนเงินให้(ซึ่งคาดว่าคงไม่ได้รับคืนแน่ๆถ้าตามเรื่องเองแบบนี้)

จึงอยากปรึกษาว่า

กรณีแบบนี้ผมสามารถแจ้งความดำเนินคดีฐานฉ้อโกงทรัำพย์ได้หรือไม่

และถ้าหากว่าได้ ผมจะฟ้องกับทาง california wow สาขาเชีัยงใหม่ โดยจะระบุคู่กรณีเป็นตัวบริษัทเลยหรือผู้จัดการสาขาหรือ sale เสนอขายครับ  

... แต่ผมคิดว่าเรื่องนี้มีการรับรู้กันทั้งหมดครับไม่น่าจะเป็นแค่ตัว sale เอง (จากการวิเคราะห์และสันนิษฐานจากการติดต่อ/ติดตามเรื่องกับทางสาขาเชียงใหม่ที่ผ่านมาทั้งหมด 3 เดือน)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแำนะนำครับ

จากคุณ : Doctor Lan
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 54 22:59:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com