Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลิกอุดกรุงเทพได้หรือยัง ทำไมกรุงเทพถึงไม่กล้ารับน้ำท่วม!!! ติดต่อทีมงาน

ทั้งๆ ที่ได้ใช้งบประมาณไปอย่างมากมายในการวางระบบเพื่อรองรับน้ำท่วม แต่กลับไม่กล้าให้น้ำผ่านกรุงเทพ ซึ่งเป็นเส้นทางที่สั้นที่สุดที่น้ำจะไหลลงทะเล???

เวลามีคนบอกว่า ที่บ้านเขาต้องรับน้ำท่วมเพื่อไม่ให้กรุงเทพต้องท่วมนั้น มันรู้สึกเจ็บปวดลึกๆ นะครับ ว่า ทำไมเขาต้องลำบากเพื่อเราขนาดนั้น โดยเฉพาะกับน้ำท่วมที่กำลังเกิดขึ้นอยู่นี้นั้น บางพื้นที่ ท่วมมาแล้วเป็นเดือน หลายต่อหลายครอบครัวไม่สามารถทำมาหากินได้ ผลผลิตทางการเกษตรเสียหายกันแทบจะหมดเนื้อหมดตัว

ทั้งหมดนี้ทำไปเพื่อไม่ให้กรุงเทพน้ำท่วมงั้นหรือ???

ในฐานะที่ผมเป็นคนกรุงเทพเอง ผมยังรู้สึกว่า มันไม่คุ้มเลยครับ และอยากจะเรียกร้องต่อรัฐบาล ผู้ว่ากทม. และคนกรุงเทพด้วยกันเอง หันมามองความทุกข์ยากของพี่น้องของเรา ที่ต้องทนทุกข์อยู่กับน้ำท่วม

ใช่ครับหลายคนก็เลือกที่จะบริจาค ไม่ว่าจะเป็นสิ่งของ และเงิน ผมเองก็บริจาค แต่เงินบริจาคสักแค่ไหนถึงจะพอกับชีวิต และวิถีชีวิตที่พวกเขาสูญเสียไปครับ เราทำได้เพียงแค่จ่ายเงินซื้อความสะดวกสบาย แล้วให้คนอื่นทุกข์แทนเรางั้นหรือครับ มันไม่น่าจะถูกต้องเลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อเรา ชาวกรุงเทพทำได้มากกว่านั้น

เราสามารถทำให้น้ำท่วมในหลายๆ จังหวัดลดลงได้เร็วขึ้น อย่างง่ายๆ โดยการปล่อยให้น้ำไหลผ่านกรุงเทพอย่างเต็มที่

เพราะเราอยู่ใกล้ทะเลกว่า

เพราะเราได้ใช้งบประมาณมหาศาลไปเพื่อสร้างระบบรองรับน้ำท่วม

เพราะเราเองก็เป็นคนไทยเหมือนกัน ไม่ควรที่จะต้องแบ่งแยก และเบียดเบียนกัน เพื่อเอาสบายเข้าตัวอย่างเดียว

ไม่ใช่ว่ากรุงเทพไม่เคยเจอน้ำท่วม น้ำท่วมกรุงเทพตั้งหลายครั้งเรายังผ่านมาได้ตลอด

หากน้ำจะท่วมกรุงเทพอีกสักครั้ง เพื่อแบ่งเบาภาระของพี่น้องจังหวัดต่างๆ ที่รับน้ำแทนเราอยู่ในเวลานี้ ทำไมเราจะรับกันไม่ได้

ไม่ต้องอ้างว่าเป็นเมืองศูนย์กลางธุรกิจหรอกครับ เพราะถึงน้ำท่วมเราก็ทำงานกันได้ เราลำบากมากขึ้นนิดหน่อย เพื่อให้คนอีกจำนวนมากรอดตาย ยังไงก็คุ้มครับ

คิดใหม่เถอะครับ ช่วยกันเถอะครับ เลิกอุดน้ำเข้ากรุงเทพ ปล่อยให้น้ำผ่านไปอย่างที่ควรจะเป็น

เป็นวิธีที่ดีที่สุดที่จะแก้ไขปัญหาน้ำท่วมแล้วครับ

สุขก็สุขด้วยกัน ทุกข์ก็ทุกข์ด้วยกัน แบ่งเบาภาระกันไป เฉลี่ยน้ำหนักกันไป แล้วทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีกว่านี้แน่ครับ

จากคุณ : monkeygig
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 54 09:32:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com