Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอโทษ แทนชาวจังหวัดสุพรรณครับ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ ผมขับรถตระเวณ ตั้งแต่เดิมบาง ไปพื้นที่ ชัยนาท สรรพยา สรรค์บุรี เขื่อนเจ้าพระยา มโนรม

ผมพบว่าพี่น้องทาง จ.ชัยนาท เดือดร้อนกันมาก เห็นแล้วสงสาร+เห็นใจ ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราดู เห็นใจมากครับ  ยิ่งเห็นหมูจมน้ำตายคากรง ยิ่งแทบจะร้องไห้

ทุกวันนี้ คลอง + ทุ่งนาแถวบ้านผม ดินยังแห้งกรัง ท้องทุ่งสุดลูกหูลูกตายังรับน้ำได้อีกจำนวนมหาศาล ทั้งเดิมบาง สามชุก ดอนเจดีย์ ศรีประจันต์ ท้องทุ่งทางตะวันตกของแม่น้ำท่าจีน เก็บเกี่ยวข้าวหมดแล้ว เป็นพื้นที่โล่งไกลสุดสายตาทั้ง4-5อำเภอ

จากหลายกระทู้ในห้อง ศาลาประชาคม พี่น้องหลายคนคงรู้ว่า ที่สุพรรณน้ำไม่ท่วมเพราะอะไร  ผมไม่รู้ว่าใครมีน้ำใจต่อคนสุพรรณ หรือคนสุพรรณจะมีน้ำใจต่อใคร  ถ้าเทียบความเป็นอยู่ของคนสุพรรณวันนี้ เดือดร้อนเทีย[กันไม่ได้กับพี่น้องชาวไทยใน จังหวัดอื่นๆ

ผมอยากจะแบ่งเบาปริมาณน้ำจากจังหวัดอื่นๆมาบ้างครับ ไม่ถึงกับขนาดที่ว่า คุณท่วมผมก็ต้องท่วมอะไรขนาดนั้น แต่ใช้คำว่าแบ่งเบาก็ยังดีครับ และผมเชื่อว่าแบ่งเบาได้เยอะมากทีเดียว ....

ในฐานะที่ผมเป็นคนสุพรรณคนหนึ่ง ผมขอโทษแทนชาวสุพรรณ ขอบอกแทนพี่น้องแถวบ้านผมว่า คนส่วนใหญ่ที่นี่ อยากแบ่งเบาปริมาณน้ำมาทางนี้บ้าง ด้วยความยินดีครับ

................ แต่ผมขอโทษที่ผมไม่มีอำนาจทำได้ครับ ................

จากคุณ : ลูกชาวนาสุพรรณ
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 54 20:34:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com