Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** ขอความช่วยเหลือซักนิด ค่ะ *** ติดต่อทีมงาน

วันนี้ออกจากบ้านไปทำธุระส่วนตัวของตนเอง และ ของคุณพ่อคุณแม่ด้วย
ค่ะ  ปกติจะกลับรถอีกทางหนึ่งเป็นประจำ  แต่ทว่าตอนนี้เกิดน้ำท่วมอย่าง
มาก  ประมาณถึงเลยพื้นรถแล้ว  จึงไม่สามารถเสี่ยงขับไปได้  จึงต้องไป
กลับรถอีกเส้นทางหนึ่ง  ซึ่งนานๆจะผ่านไปซะทีค่ะ

อยากจะบอกว่ารถติดมหาศาลมากๆๆๆๆ  ช่วงเช้า  ขนาดเป็นวันอาทิตย์นะ
เนื่ย  คนคงจะออกไปเที่ยวกันเยอะ   ก็ไม่เป็นไรค่ะ  เพราะไม่ได้รีบมากมาย
อะไร   ระหว่างที่รถติดอยู่นั้น  ก็นั่งสังเกตเห็น  มีผู้หญิงที่เป็นกระเป๋ารถเมล์
ปอ. 516  แบกขวดน้ำออกเยอะประมาณ 5 ขวดได้มั่ง เพราะมองจากระยะ
ไกลๆ เห็นไม่ถนัด  ก็นั่งสงสัยว่า  เธอผู้นั่นจะแบกเดินผ่าช่วงที่รถติดทำไม
กัน   ก็เลยมองตามเธอไป   ปรากฎว่า  เห็นผู้หญิงกระเป๋ารถเมล์คันนั้น  ยื่น
ขวดน้ำดื่มให้กับชายชรา 1 คน  ที่นั้งอยู่ตรงบริเวณกองหญ้าสูงๆ   แล้วชาย
ชราคนนั้นก็ไหว้ขอบคุณ   จากนั้นชายชราคนนั้นก็ลงไปนั่งกับกองหญ้า
เหมือนเดิม   และเห็นกล่องข้าว

เมื่อตนเองขับรถเข้าไปใกล้ๆ  จึงเห็นชัดเจนว่า  เกิดอะไรขึ้นกับชายชราคน
นั้น  เห็นแล้วก็รู้สึกสงสารอย่างมาก   สิ่งที่เห็นคือ  เป็นชายชรา ตัวผอม
มากๆๆ  และ มีแมว 1 ตัว กำลังกินอาหารในกล่องโฟม   คิดในใจว่า  แล้วบ้านของเขาอยู่ที่ไหน   พอมองออกไป  จึงเข้าใจแล้วว่า  เขาเป็นคนไร้
บ้าน  และอาศัยอยู่ใต้สะพานที่รถวิ่ง  

ซึ่งใต้สะพานตอนนี้เต็มไปด้วย น้ำท่วม  อย่างมากมาย   รู้ว่าทำไมเขาถึงอยู่
ใต้สะพาน  เพราะสิ่งที่เห็นคือ  ที่นอน  ข้าวของ  ขวดน้ำ  กล่องอาหาร  เศษ
ผ้า  ลอยกองๆๆอยู่ผิวน้ำ   จนไม่สามารถที่จะพักอาศัยได้อีกต่อไป

เห็นแล้วก็รู้สึกเศร้าใจ  มองรอบตัวของตัวเอง ก็ไม่รู้ว่าจะเอาอะไรให้ชายชรา
ผู้นั้น  เพราะไม่คิดว่าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้  

เห็นคุณพี่ผู้หญิงกระเป๋ารถเมล์ ปอ. 516 แล้วก็รู้สึกชื่นชมในความมีน้ำใจ
ของเธอมากๆๆ  

ชายชราคนนี้ ไม่ใช่ขอทาน นะคะ  เพราะตนเองนั่งสังเกตอยู่ในรถว่า  เขาไม่
ได้เดินไปเคาะกระจกรถใครๆ  เพื่อขอสตางค์เลย  นั่งอยู่แบบนั้นเฉยๆตรง
กองหญ้า

ดังนั้นสิ่งที่ทำได้ ณ ช่วงเวลานั้น ก็คือ ถ่ายรูปเก็บไว้ก่อนค่ะ

ชายชราที่ว่าค่ะ  นั่งมองบางอย่างอยู่ในน้ำ  กลางกองหญ้าสูงๆ

มา update ข่าวคราวค่ะ  มีเรื่องมากมายที่น่ายินดีเกิดขึ้นค่ะ  

ภายในเวลาไม่กี่ชั่วโมง ซึ่งน่าประทับใจมากๆๆๆๆๆๆ  ค่ะ  

จขกท  ขอขอบคุณ  พี่น้องผองเพื่อน เภสัชกรที่ทำงานในห้องเดียวกัน และ
ระหว่างห้องนะคะ  และที่สำคัญ พี่ๆ เพื่อนๆ ผู้ช่วยเภสัชกร, และ เจ้าหน้าที่ท่าน
อื่นๆที่ปฏิบัติงานร่วมกันค่ะ  

รีบมารายงานสถานการณ์เลยค่ะ  ขอบคุณมากๆค่ะ

เชิญตามไปอ่านที่ ความคิดเห็นที่  116, 117, 118, 120, 121, 122 และ 124
  ได้เลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 21:40:43

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 21:39:38

จากคุณ : athena_b
เขียนเมื่อ : 9 ต.ค. 54 21:55:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com