Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ได้โปรดหยุดเสริมคันเขื่อนให้สูงได้แล้วครับท่าน ติดต่อทีมงาน

เพราะแรงดันน้ำมหาศาล ถ้าหวังว่ากระสอบทรายสูงขึ้นเรื่อยๆ เพื่อยันระดับน้ำได้นั้นก็คิดผิดแล้วครับ ถ้าระดับน้ำสูง  3 เมตร นั่นคือความดันน้ำ 3 ตันต่อตารางเมตร  หากสูง  4 เมตร นั่นคือความดันน้ำก็คือ 4 ตันต่อตารางเมตร ครับ

ควรจะใช้เสริมกระสอบทรายชั้นที่สองออกมาให้ห่างจากชั้นที่ 1 แล้วปล่อยน้ำให้อยู่ระหว่างชั้นทั้งสอง

เพื่อให้มีแรงดันดันต้านกระสอบทรายชั้นที่ 1  ปล่อยให้เป็นลักษณะน้ำล้นดีกว่าเขื่อนแตกนะครับ

เพราะกระแสน้ำล้นจะไหลแรงน้อยกว่าน้ำทะลักมากครับ  ถ้าเป็นไปได้ควรจะลดกระแสน้ำไหลจะดีกว่าครับเพื่อลดความสูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์สินจำนวนมากครับ

ผู้มีอำนาจโปรดสั่งการเถิดครับ  ยื้อหรืออย่างไรก็คงเอาไม่อยู่หรอกครับ

อีกอย่าง การเสริมคันเขื่อนนั้นจะทำให้ลดความเร็วของกระสน้ำลงเนื่องจากมีแรงเสียดทานและต้านกลับในแม่น้ำเพิ่มสูงมากขึ้นเรื่อยๆ  และเมื่อคันเขื่อนสูงใกล้เคียงกับความลึกของแม่น้ำเมื่อใด  โอกาสเสี่ยงสูงมากที่จะพังครับ เพราะความเร็วสูงสุดของแม่น้ำจะอยู่ที่ระดับกึ่งกลางของความลึกแม่น้ำ จะมีโอกาสซัดขอบฐานของเขื่อนได้ง่ายดายครับ  และเมื่อคันกันน้ำแตก  ความเร็วน้ำก็จะไหลออกมาที่จุดแตกด้วยแรงดันมหาศาล  ทำให้กระแสน้ำในแม่น้ำลดลงอีกมาก โอกาสที่น้ำจะไหลลงทะเลก็ลดลงในที่สุด

โปรดนำไปพิจารณาและสั่งการเถิดครับ

จากคุณ : ละอองแผ่นดิน
เขียนเมื่อ : วันออกพรรษา 54 15:42:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com