Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ กับ เหรียญ 5 บาท ติดต่อทีมงาน

ตัดสินใจอยู่หลายวันว่าจะพิมพ์ข้อความ อยากมีเรื่องเล่านิดหนึ่งครับเป็นเรื่องที่ไม่อยากเก็บไว้คนเดียว
เรื่องมีอยู่ว่าแม่ผมได้เข้าโรงพยาบาลด้วยอาการโรคหัวใจ ผมได้ไปเฝ้าแม่ผมทุกวัน แต่เฝ้าได้ครั้งละไม่นาน
เพราะแม่อยู่ห้อง ไอ.ซี.ยู ตอนที่เข้าโรงพยาบาลใหม่ๆ แม่ยังสามารถพูดแล้วก็สื่อสารกับผมได้
แต่มาช่วงหลังแม่ต้องใช้เครื่องช่วยหายใจจึงไม่สามารถพูดกับผมได้ ผมต้องสื่อสารกับแม่โดยการให้แม่เขียนข้อความลงในกระดาษ

เวลาแม่ต้องการอะไรแม่ก็จะเขียนบอกผม อยู่โรงพยาบาลได้ประมาณ 3-4วัน อาการของแม่ผมไม่ดีขึ้นเลย
วันนี้แม่ดูอ่อนแรงมากผมสังเกตุว่าแม่อยากจะสื่อสารอะไรกับผม ผมจึงนำกระดาษกับปากกามาให้ท่าน
ท่านเขียนที่กระดาษเป็นวงกลม วันนี้ผมไม่รู้เลยว่าแม่ต้องการอะไรท่านวาดแค่วงกลมเท่านั้นเอง ผมจึงหันไปถามพ่อว่าแม่ต้องการอะไร พ่อก็นึกอยู่พักหนึ่งแล้วก็บอกผมว่า
แม่ต้องการเหรียญ ผมก็งงว่าแม่นอนเจ็บขนาดนี้จะต้องการเงินไปทำอะไร พ่อบอกว่าแม่ต้องการอยู่ใกล้พระเจ้าอยู่หัว แม่ผมท่านยังพอมีสติผมเห็นแม่พยักหน้า จึงได้รู้ว่าแม่ต้องการอยู่ใกล้พระเจ้าอยู่หัวจริงๆ ผมจึงนำเหรียญห้าบาทที่อยู่ในกระเป๋าใส่มือแม่ แม่ผมกำเหรียญไว้ผมบอกแม่ว่าผมจะเอาเหรียญไว้บนหัวนอนนะ แล้วก็นำเหรียญไปไว้ที่ใกล้ๆหมอน ตกบ่ายแม่ผมท่านหัวใจหยุดเต้น ผมบอกว่าถ้าแม่ไม่ไหวก็ไม่ต้องทำให้แม่เจ็บอีกวันนั้นแม่ผมได้เสียชีวิตลง ผมเข้าใจเลยว่าแม่ผมรักพระเจ้าอยู่หัวจนนาทีสุดท้าย แม่รักและเทิดทูลพระเจ้าอยู่หัวมาตลอด และ ผมก็จะรักและเทิดทูลพระเจ้าอยู่หัวจนวันตายเช่นกัน

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 54 12:44:59

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 54 11:50:23

แก้ไขเมื่อ 27 พ.ย. 54 11:49:46

จากคุณ : DDRW
เขียนเมื่อ : 27 พ.ย. 54 11:49:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com