Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-------เรียงความเรื่อง "เรื่องดีๆ ในวันหนีน้ำท่วมของผม" ------- ติดต่อทีมงาน

น้ำท่วมกรุงเทพครั้งนี้ บ้านเมียผมที่ผมมาอาศัยอยู่ก็ท่วมเหมือนกัน เป็นรุ่น "สายไหมรุ่นแรก"ก็ว่าได้ หลังบ้านเป็นคลอง ต่อมาจากประตูน้ำที่ต้นถนนสายไหม เรียกว่าถ้าเข้าเขตกรุงเทพเมื่อไหร่ บ้านที่ผมอยู่ก็ไม่รอด  ผมติดตามข่าวตลอด ขับรถไปดูประตูน้ำบ่อยๆ วันละสองรอบ ก่ออิฐสร้างกำแพงปูนสูงเกือบถึงเข่า ในใจคิดว่า ไม่น่าจะท่วมเกินนี้ เพราะอยู่มาสิบกว่าปีไม่เคยท่วมเลย อย่างมากสุดก็ท่วมแล้วก็หายไป  เก็บของบางอย่างขึ้นข้างบนแต่ก็เหลือเยอะ เพราะคิดว่าจะ "เอาอยู่" ทางเขตก็บอกว่า น้ำไม่ท่วมแน่นอน ผู้ว่ายิ้มแหย๋ก็บอกว่า "คนกรุงเทพต้องเชื่อผม" แม้แต่ทางเขตก็ยังเอารถติดเครื่องเสียงมาประกาศว่า เขตเราไม่ท่วมแน่นอน  หลายคนยังขำป๋าปลอดประสพที่บอกให้ย้ายด่วนอยู่เลย (ความจริงป๋าแกพูดถูกแล้ว)
        เมียผมและเพื่อนบ้านต่างคิดว่าจะสู้ ก่ออิฐ ก่อกระสอบทราย เตรียมอาหารแห้ง เด็กๆ เห็นเป็นเรื่องสนุก ส่วนผมเองกังวลและอยากหนีกลับอุบล ผมอยากปิดบ้านพาครอบครัวกลับไปบ้านที่อุบล เพราะคิดดูแล้ว น่าจะ "เอาไม่อยู่"

---น้ำผุดขึ้นมาจากถนนเพิ่มสินแบบนี้ครับ

แก้ไขเมื่อ 26 ธ.ค. 54 12:53:13

แก้ไขเมื่อ 25 ธ.ค. 54 17:26:09

จากคุณ : กำนันเปล่ง
เขียนเมื่อ : 25 ธ.ค. 54 13:59:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com