Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมไม่เคยรู้สึกผิดที่สุดในชีวิตเท่านี้มาก่อนเลย ผมควรทำยังไงดีครับ... ติดต่อทีมงาน

ปกติผมไม่ค่อยระบายเรื่องราวให้ใครฟังหรอก แต่ครั้งนี้ผมหาทางออกไม่

ได้จริงๆ เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ ผมขอเล่าย้อนไปแล้วกัน ยาวหน่อย คือผมเอง

เกิดในครอบครัวที่ดูเหมือนจะอบอุ่น เป็นครอบครัวชนชั้นกลางในต่างจังหวัดผม

เติบโตมาตั้งแต่ชีวิตวัยเด็กดูเหมือนจะสมบูรณ์ แบบในสายตาคนอื่น ตอนผม

เรียน ม.ต้น ผมสอบได้ห้องที่สูงที่สุดในระดับชั้น พูดง่ายๆก็ห้องคิงแหละ ด้วย

ความฟลุ๊ครึอะไรก็ไม่รู้ แต่ใจผมไม่อยากเรียนห้องนั้นเอาซะเลยเพราะดูเหมือน

เพื่อนร่วมห้องแต่ละคนไม่เป็นมิตรกันเลยมีแต่เด็กเรียนจ้องแข่งขันกันตลอดช่วง

เดือนแรก เขาเปิดโอกาสให้ทำเรื่องขอย้ายห้องได้ ผมขอพ่อย้ายลงมาอยู่ห้อง

ต่ำกว่าหน่อยพ่อปฏิเสธ อย่างไม่มีเงื่อนไข พ่อผมเป็นคนแบบคล้ายๆ พระยา

อภิบาลบำรุง ในละครเรื่อง “ขมิ้นกับปูน”น่ะครับใครเคยดูคงพอเดาออก จริงๆ

แล้วผมเป็นคนไม่ชอบดูละครเอาซะเลย ค่อยข้างอคติกับละครน้ำเน่าของไทย

ด้วยซ้ำไป แต่เรื่องนี้ฉายทีไรรึเอมารีรันที่ใหนทางเคเบิล ทางช่องเดิม ผมจะดูใจ

จดใจจ่อตลอดไม่รู้เป็นอะไร คงเป็นเพราะเนื้อเรื่องมันมีส่วนคล้ายกับชีวิตผมล่ะ

มั๊ง ผมทนเรียนอยู่ห้องคิงมาตลอดในชีวิต ม.ต้นช่วงแรก พ่อกำหนดเกรดให้ผม

ต้งอทำให้ได้เท่านี้ แต่เอาเข้าจริงผมทำได้แค่เทอมเดียวครับ ที่เหลือทำไม่ได้

เลยพ่อจะตีจะด่าว่า เยอะแยะมาก และผลการเรียนก็ต่ำลงเรื่อยๆ ผมรู้สึกไม่มี

เพื่อนในห้องเลย เพราะผมเป็นคนแตกต่างกับพวกเด็กในห้องนั้น ผมชกต่อยกับ

เพื่อนในห้องประจำ (จริงๆก็ไปต่อยเค้าแหละมันไม่สู้หรอก) เพราะมันชอบดูถูก

เหยียดหยามแบ่งชนชั้น ซึ่งผมไม่ชอบและทุกครั้งผมจะเป็นฝ่ายผิดเสมอไม่ต้อง

สืบเพราะการไปต่อยเด็กเรียนระดับได้โล่นี่ถือเป็นความผิดมหันต์ในวัฒนธรรม

การศึกษาของทุกโรงเรียน ใช่มั้ยครับ ? แต่ผมก็ทำงี้ประจำนะ โดนเรียกผู้

ปกครองประจำ พ่อผมมักจะด่าผมซ้ำและบอกว่าผมผิด ทั้งๆที่ไม่เคยฟังเหตุผล

จากผมเลยสักครั้ง ในห้องมองผมเป็นแกะดำ เป็นอันธพาล เวลาเรียนทำงาน ไม่

ให้ผมเข้ากลุ่มด้วย ผมต้องทำงานคนเดียวส่งเองประจำ ในงานกลุ่ม แต่แปลกที่มี

อ.หลายคน เข้าใจผม แต่ที่เกลียดผมเลยก็มีเยอะ ผมกับมาสนิทกับเพื่อนอีก

ห้องที่ต่ำลงมาหน่อย สนิทมาก คือไปใหนมาใหนด้วยกันตลอดกับเพื่อนกลุ่มนี้

ผม ตั้งแต่เด็กๆผมเป็นคนชอบ วาดรูปมาก คือผมสามารถเขียนการ์ตูนเป็นเล่มๆ

ได้ มีอ.คนนึงบอกผมว่า เขียนดีมาก ทำไมไม่ลองวางพลอต ดีๆสักเรื่องส่งสำนัก

พิมพ์สิเอามาให้ครู เดี๋ยวครูเอาไปส่งให้ แต่ก็ไม่ได้ทำ เนื่องจากเวลาแทบไม่มีล่ะ

ครับ ผมเรียนพิเศษหลายที่มาก ทั้งๆที่เข้าไปเรียนก็ไม่เคยได้ความรู้เข้าสมอง

ผมโง่เรื่องการคำนาณมาก บวก ลบ คูณ หาร นี่ได้ก็ดีแล้ว แต่จะให้คำนวณ สูตร

ฟิสิก เคมี โอ้ยผม ทำไม่ใหว หัวสมองผมมันไม่ซึมเลยเข้า

ทะเลาะกับพ่อเรื่องผลการเรียนบ่อยมาก เรื่องเรียนพิเศษนี่ก็เยอะ คือเขาจะส่ง

ให้ผมไปเรียนผมไม่อยากไป พ่อจะตี ทุบ บางทีก็หยิบอะไรใกล้ๆมือฟาด ยิ่งผม

เถียง พ่อจะยิ่งใช้อารมณ์หนักขึ้นตลอด บางทีหยิบมีดขึ้นมาขู่ ก็บ่อย แต่เขาไม่

ทำจริงหรอก แต่เด็ก ก็กลัวไงครับ ผมแจงเหตุผลให้พ่อฟังไม่ได้พ่อจะหาว่าเถียง

ตลอด ผมรู้สึกอย่างไง ผมพูดไม่ได้ ผมมีเรื่องกับเพื่อนที่โรงเรียนมา ผมต้องผิด

เสมอ ผมไม่มีสิทธิ์เล่าเหตุการณ์ ผมโดนรุมต่อยเพียงเพราะผมไม่ยอมทำตัวเป็น

เบี้ยล่างให้ขาใหญ่ที่โรงเรียน ผมก็ผิด ผมถูกด่าว่าดูถูกสมัย ม.ต้น มันด่าถึงโคตร

เหง้าผม ผมก็ผิด คือผมรู้สึกเหมือนอยู่ผิดที่ผิดเวลาตลอด ผมมีแต่เล่าให้แม่ฟัง

ระบายให้แม่ฟัง แม่ก็ช่วยอะไรไม่ได้เพราะอำนาจทุกอย่างอยู่ที่ พ่อผมตัดสินใจ

หมด ม.ปลายชีวิตก็เหมือนเดิมครับ พ่อให้ผมเรียนสายวิทย์ ทั้งๆที่ผมอยาก

เรียนสายศิลป์ ผมก็เรียนไป อย่างไม่มีจุดหมายนะแต่ผมมาหัดเล่นดนตรี

ช่วงนั้นแหละ ทำให้ชีวิตผมรู้สึกมีตัวตน มีค่ามากขึ้น มีเพื่อน มีอะไรต่อมิอะไรผม

บ้าเล่นดนตรีอย่างมากจนพ่อสั่งห้ามเล่น เนื่องจาก ผมการเรียนผมเละเทะมาก

จน อ.ต้องมาหาที่บ้าน เริ่มคบเพื่อนไม่ค่อยดีพากันโดดเรียน แต่หลังจาก ผลการ

เรียนย่ำแย่ที่สุดผมก็ พยายามพลิกตัวเอง กลับมาคบเพื่อนกลุ่มดีๆ ที่เคยคบกัน

สมัย ม.ต้น พยายามเรียน

จากคุณ : rosi
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 55 18:32:12 A:110.77.190.187 X: TicketID:345599

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com