Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าข้างบ้านเก็บน้ำมันเชื้อเพลิงไว้ติดริมรั้วบ้านเราเป็นจำนวนมาก เราสามารถร้องเรียนอย่างไรได้บ้างคะ ติดต่อทีมงาน

กลุ้มใจค่ะ เพื่อนบ้านมีการค้าขายน้ำมันดีเซล (คิดว่าไม่ถูกกฏหมายแน่ๆค่ะ บ้านอยู่อาศัยไม่ใช่ปั๊มน้ำมันนะคะ แล้วขายถูกกว่าปั๊มหลายตังค์อยู่)

คือจะมีรถกระบะคันหนึ่งขนน้ำมันบรรจุแกลลอนขนาดสามสิบลิตร (น่าจะประมาณนั้นนะคะ ที่เป็นแกลลอนสีฟ้า ฝาเกลียวหมุนสีแดง) มาทีเต็มกระบะรถ เอาผ้าใบคลุมไว้มาส่งให้ที่บ้านนี้

แล้วเพื่อนบ้านก็ลำเลียงมาเก็บไว้ตรงข้างๆบ้านเขา ซึ่งเป็นซอกเล็กๆ ขนาดกว้างประมาณหนึ่งเมตร ซึ่งติดกับริมรั้วบ้านเรา บ้านเราก็ห่างจากรั้วประมาณหนึ่งเมตรเหมือนกันค่ะ (บ้านติดกันมาก) เรียงแกลลอนน้ำมันไว้เป็นกำแพงเลยค่ะ หลายสิบถังมาก

ทีนี้ นอกจากปัญหาเรื่องกลิ่นน้ำมันซึ่ง เวลาทีรถมาเติมก็จะทำหกเลอะเทอะ ทำถังแตกบ้าง กลิ่นรุนแรงมากค่ะ อยู่บ้านที่ถัดออกมาอีกหลังยังได้กลิ่น ต้องปิดหน้าต่างกันเลยค่ะ น่าเวียนหัวมาก

ทีนี้เรากลัวเรื่องอันตรายจากไฟไหม้ เพราะว่าบ้านอยู่ติดๆ กันมากเลย ถ้าเกิดมีไฟไหม้ขึ้นมา บ้านเราเสร็จแน่นอนค่ะ

อยากขอคำปรึกษาวาเราพอจะมีหนทางไหน ให้เขาย้ายที่เก็บน้ำมันให้อยู่ห่างจากบ้านเราได้มั๊ยคะ มีวิธีทางกฏหมายหรือป่าว เพราะเคยเจรจาขอร้องกันแล้ว เขาก็ไม่ได้ใส่ใจที่จะย้ายเลยค่ะ อ้างว่า ไม่มีที่เก็บที่อื่นแล้ว เหนื่อยใจกับเพื่อนบ้านจริงๆค่ะ

จากคุณ : ฝ่ายตรวจสอบคุณภาพความรัก
เขียนเมื่อ : 4 ก.พ. 55 16:12:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com