Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามครับ ถ้ารถยนต์ พ.ร.บ.ขาด แต่มีประกันชั้น1 ค่าสินไหมประกันจะจ่ายไหมครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีว่าเพื่อนผมไปขับรถยนต์  ชนกับรถจักรยานยนต์  ตรงทางแยกทางร่วม(สี่แยกในเมือง)
แต่ตำรวจให้ เพื่อนผมเป็นฝ่ายผิดเนื่องจากไปบอกให้เพื่อนผมเป็นทางโท คนเจ็บ(มอไซ)เป็นทางเอก
พอดีเพื่อนผมทำประกันชั้น1  แต่พรบ.ขาด (จดทะเบียนช้าวันหมดเลยไม่ตรงกัน)
ผู้เสียหายเป็นข้าราชการบำนาญ  ปัจจุบันไม่ได้ทำงาน
 เข้ารับการรักษา รพ.รัฐ 15000 แรกเพื่อนผมจ่ายไปแล้ว แต่หลังจากนั้นใช้สิทธิ์เบิกได้ นอนรพประมาณ 1 สัปดาห์ มีเลือดคั่งในสมอง ผ่าตัดหลังจากนั้น ญาติบอกคนเจ็บช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ แต่ที่จริงก็ไม่ได้ทุพลภาพถาวร

ต่อมาญาติผู้เสียเรียกร้องค่าสินไหมเป็นเงิน 200000 บาท
บริษัทประกันบอกว่าต้องเพื่อนผมต้องจ่ายเองอีก 50000บาทเป็นส่วนของพรบ. บรีษัทจะจ่ายให้อีก 150000 บาท

ผมในฐานะเป็นหมอ คิดว่าอาการของคนเจ็บไม่น่าจะส่งผมถึงการทำงานของร่างกายทำให้ถึงกับเป็นอัมพาต เพราะเป็นคนละส่วนกัน และถ้าจะบอกว่าพิการหรือทุพพลภาพถาวรนี้ต้องรักษาทำการภาพบำบัดไปก่อน 6เดือน ค่อยมาประเมินอีกที

เรียนถามว่า
1.  เพื่อผมต้องจ่ายค่าสินไหมนี้อีก 50000 บาทไหม  เพราะจ่ายค่ารักษาพยาบาล ไปแล้ว 15000 บาท เพราะผมคิดว่า พรบ.คุ้มครองเฉพาะค่ารักษา 15000 บาทแรก ไม่น่าจะรวมค่าสินไหม
2.  เรื่องทางเอกทางโท  ถ้ามอไซด์เป็นฝ่ายมาชน  ผ่านผมก็ต้องเป็นฝ่ายผิดหรอครับ  เพราะถามร้อยเวรคนอื่นก็บอกว่าน่าจะเป็นทางร่วมทางแยก  แต่ร้อยเวรเจ้าของคดีชี้ให้ฝ่ายผมผิด  
3.  ร้องขอเปลี่ยนร้อยเวรได้ไหมครับ
4.  คิดว่า200000บาทนี่เรียกมากไปไหมครับ เพราะเพื่อนผมก็บอกว่าทั้งที่ฝ่ายนั้นขี่มาชน
5.  แล้วถ้าเพื่อนผมคิดว่าไม่ผิด  ต้องการให้ศาลพิจารณาคดี  มีโอกาสที่ศาลจะบอกว่าเป็นประมาทร่วมกันแทนที่จะเป็นฝ่ายผิดได้ไหมครับ

จากคุณ : หมอเนสสึ
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 55 12:15:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com