Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประตูลิฟท์คอนโดหนีบ เพราะไม่มีเซ็นเซอร์ ได้รับบาดเจ็บใครรับผิดชอบค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราก็ไม่รู้กฎหมายเมืองไทยนะคะ อยากให้ผู้รู้มาช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

เราเช่าคอนโดอยู่ที่ Waterford Diamond ซอยสุขุมวิท 30/1 มาประมาณ ปีครึ่งแล้ว

เคยโดนลิฟท์กระแทกใส่รถเข็นลูก 1 ครั้ง (ประมาณ 3-4 เดือนมาแล้ว) เพราะลิฟท์ไม่มีเซ็นเซอร์ (ยังไม่ทันก้าวเท้าพ้นประตูลิฟท์ ลิฟท์ก็ปิดทันที ก็ได้แจ้งไปทางนิติบุคคลแล้ว แต่ไม่มีการแก้ไข

มาวันนี้เวลา เกือบๆ 1 ทุ่ม ก็เข็นรถลูกจะเข้าลิฟท์ รถเข็นยังไม่ทันจะได้ครึ่งคัน ประตูลิฟท์ก็มากระแทกเข้าที่แขนเราอย่างแรง จนขึ้นเป็นลูกๆ  ปวด บวม ในเวลาต่อมา เราเข้าไปถามนิติบุคคล มีหญิงชรา นั่งอยู่ในนั้น 2 คน ท่าทางเหมือนประชุมกันอยู่ (คงจะเป็นคณะกรรมการ)

เราเข้าไปถามว่าถ้าไปหาหมอ ทางนิติ หรือใครจะรับผิดชอบค่ารักษาไหม  คำตอบที่ได้คือ ลิฟท์ที่นี้ไม่มีเซ็นเซอร์ หญิงชราท่านนึงก็บอกว่าดิฉันก็โดนเหมือนกัน โดนลิฟท์หนีบกันมาหมดทุกคนแล้ว ไม่เห็นมีใครมาถามค่ารักษาพยาบาลเลย

เราจึงอยากรู้ว่าที่เมืองไทยไม่คุ้มครองผู้บริโภคเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือค่ะ  แล้วถ้ามีเด็กหลงเดินไปเล่นลิฟท์ โดยที่พ่อแม่ไม่เห็นแล้วลิฟท์เกิดหนีบหัวขาด แขนขาด ก็ไม่ใช่ความผิดของคอนโดใช่ไหมค่ะ

คอนโดนี้ก็เป็นคอนโดที่ใหญ่ มีเครืออยู่หลายที่ แต่ไม่เข้าใจทำไมลิฟท์ถึงไม่มีเซ็นเซอร์ ซึ่งเป็นความปลอดภัยของผู้พักอาศัย  ค่าส่วนกลางก็ไม่ใช่ว่าจะถูก ห้องที่เราอยู่ จ่ายค่าส่วนกลางเดือนละ 5000 บาท

ขอบคุณที่เข้ามาตอบค่ะ

จากคุณ : suthina
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 55 20:31:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com