Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พ่อตาผมเลวไหมครับ ติดต่อทีมงาน

พ่อตาผมอายุ47

ตอนแต่งกับแฟน พ่อตาเรียกสินสอด1แสนบาท แต่ผมไม่มีเงิน
เลยให้ไปก่อน5หมื่นบาท อีก5หมื่นผ่อนส่งเดือนละ3000 จนครบ5หมื่น
พ่อตาบอกไม่ต้องจัดงานเลี้ยงให้เปลืองเงิน

พอแต่งกับแฟน พ่อตายกร้านอาหารให้ดูแล แต่ตอนนั้นร้านยังขายไม่ดี
ผมก็ยังเรียนม.6ไม่จบ

พอผมจบม.6 ผมพัฒนาร้านจนขายดี ยอดขายเกือบหมื่น
ระหว่างนั้นพ่อตาผมไปบวช

พอพ่อตาบวชครบ1ปีก็สึกมา หลังจากสึกมา ก็ขอค่าเช่าร้านจากผมเดือนละ4500บาท

พ่อตาผมธรรมะธรรมโมมากๆ ชวนผมสวดมนต์ทำวัตรเย็นทุกวันหยุด+นั่งสมาธิวันละ1ชม

แต่ร้านอาหารที่พ่อตายกให้มันเป็นแฟรนชายส์ มีข้อกำหนดผูกขาดวัตถุดิบจากเจ้าของแฟรนชายส์
พอพ่อตาสึกมา ท่านก็แอบผลิตวัตถุดิบเอง โดยไม่ให้เจ้าของแฟรนชายส์รู้

ตอนนี้ท่านกำลังจะยกเลิกแฟรนชายส์เก่า แล้วมาตั้งบริษัทแฟรนชายใหม่เป็นของตนเอง

แต่เจ้าของแฟรนชายส์ที่ผมทำอยู่เป็นคนใจดี พ่อตาผมติดหนี้8หมื่น มา2-3ปีแล้วเค้าก็ไม่ทวง

สิ่งที่พ่อตาผมทำ มันทำให้ผมอึดอัด รู้สึกเหมือนเป็นการเนรคุณเจ้าของแฟรนชายส์

พ่อตาผมอ้างว่าสิ่งที่พ่อตาทำมันไม่ผิด เพราะคนเราก็ย่อมอยากเป็นตัวของตัวเอง
ไม่อยากเป็นทาสแฟรนชายศืคนอื่นไปตลอดชีวิต

แต่ผมเครียดครับ เพราะพ่อตาผมอายุ47แล้ว ยังไม่มีบ้าน ไม่มีที่ดินเป็นของตนเอง
เหมือนเป็นคนแปลกๆ ประเภทมือถือสากปากถือศีล ผมสับสนมาก
ผมควรทำยังไงดีครับ

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 55 03:01:41 A:101.108.192.221 X: TicketID:347105

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com