Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษา ปัญหาการซื้อขายที่ดินค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีปัญหาการซื้อขายที่ดินอันยาวนานมากแล้วค่ะ

เริ่มเรื่องคืือ คุณปู่ของเราซื้อที่ดินจำนวน 20 ไร่ไว้เมื่อปี 2522 (เลขปีอาจคลาดเคลื่อนค่ะ เราไม่เห็นตัวสัญญาซื้อขาย)

โดยที่ดินเต็มโฉนดจะเป็น 32 ไ่ร่ค่ะ ท่านซื้อกับเพื่อนอีกคน แบ่งกันคนละ 10 ไร่ โดยชื่อในสัญญาซื้อขายทั้ง 20 ไร่เป็นชื่อคุณปู่เราค่ะ

33 ปีที่ผ่านมา

คุณปู่เราครอบครอง 10 ไร่ค่ะ ใช้ทำเกษตรกรรมค่ะ

เพื่อนคุณปู่ ครอบรอง 10 ไร่ค่ะ ใช้ทำเกษตรกรรมเช่นกันค่ะ เป็นพื้นที่ติดกัน

แต่จนถึงปัจจุบัน เจ้าของเดิมไม่ได้มีการโอนโฉนดให้กับคุณปู่เราค่ะ อาจจะด้วยเพราะรู้จักกัน หรือละเลยก็ไม่ทราบได้

คุณแม่เราท่านอย่างจะทำเรื่องที่ดินนี้ให้ถูกต้อง จึงเริ่มคุยกับ ลูก ของ เจ้าของเดิม (คุณปู่เี่ราและเจ้าของเดิม เสียแล้วทั้งคู่นะคะ)

เขาไม่ยินยอมให้หักโอนโฉนดค่ะ เพราะเขาได้เอาโฉนดที่ดินไปกู้เงินแล้ว หากอยากได้ ต้องเอาเงินไปให้เขาถ่ายโอนโฉนดออกมาค่ะ

โดยเขาคิดราคาไร่ละ 50000 บาท รวมเป็นเงิน 1,000,000 บาทค่ะ

ทางลูกของเพื่อนคุณปู่จะดำเนินการฟ้องเพื่อครอบครอง แต่ทางคุณแม่และเราไม่มีความรู้ด้านกฏหมาย กลัวไม่ชนะคดีค่ะ ><

ท่านเลยจะยินยอมซื้อคืนอีกรอบ ทุกท่านในห้องนี้มีความคิดเห็นว่าเราควรทำอย่างไรดีค่ะ โอกาสชนะมีมั้๊ย

หรือซื้ออีกรอบไปเลยดี กลุ้มใจแทนคุณแม่ค่ะ YY

จากคุณ : Sky-Song
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 55 16:53:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com