Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้มีวิธีการจัดการเงินเก็บยังไงให้คุ้มค่ามั่งครับ ? ติดต่อทีมงาน

พอดีได้เงินเดือนเพิ่มขึ้นน่ะครับ
ตอนนี้เลยคิดว่าจะเก็บเดือนละ 5,000
จากตอนแรกเดือนละ 3,000

เพราะคิดว่า ไอเราก็ตัวคนเดียว ถ้าไม่เริ่มตั้งแต่ตอนนี้
แก่ตัวไปใครมันจะมาดูแล

แต่ก็มาคิดว่า ถ้าเอาไปฝากธนาคารอย่างเดียว
จริงอยู่ มันเซฟสุดละ ไม่เสี่ยง
แต่มันก็ได้ดอกน้อยไปหน่อย

ก็เลยเกิดคำถามในใจ ว่าจะทำยังไง ให้ 5,000 ในแต่ละเดือน
เป็นเงินเก็บที่คุ้มค่าที่สุด

ก็คิดว่า ถ้าเราแบ่งเงินในส่วนนั้นของแต่ละเดือนไปทำหลายๆ อย่างล่ะ
เช่น ใน 5,000 นั้น
ก็ฝากประจำเดือนละ 1,000
ทำประกันชีวิต เดือนละเท่าไหร่ก็ว่าไป
แล้วก็อื่นๆ ผสมๆ กัน

ก็คิดว่าน่าจะโอเคกว่าฝากธนาคารธรรมดาๆ อย่างเดียวนะ

แต่ปัญหาอยู่ที่

เราไม่เคยมาคิดอะไรจริงๆ จังๆ แบบนี้มาก่อน
คือ คิดน่ะ เคยคิด แต่ไม่ได้คิดละเอียดแบบนี้ ก็แค่ฝากธรรมดาๆ ไปไม่ได้อะไรมากมาย

แต่พอดีเมื่อไม่นานมานี้ ได้เจออะไรหลายๆ อย่างเข้ามาในชีวิต
เลยทำให้คิดว่า ชีวิตคนเรามันไม่แน่นอนจริงๆ

ก็คงต้องคิดให้มันมากกว่านี้

เฮ้อออออ เกริ่น เพ้อ มาก็มากละ

เอาเป็นว่า อยากจะขอคำปรึกษาเรื่องแนวทางหน่อยครับ

อยากรู้ว่า เพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้มีวิธีกับการจัดการเงินเก็บยังไงให้คุ้มค่าน่ะครับ

เพื่อผมจะได้ศึกษาเพิ่มเติมเป็นแนวทางของผมน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

ปล. ถ้าผิดห้องก็ขอโทษด้วยนะครับ

จากคุณ : ไม่จริงนา
เขียนเมื่อ : 24 มี.ค. 55 00:52:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com