Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากสอบถามเรื่องมรดกกับการจ่ายหนี้ครับ ติดต่อทีมงาน

อยากสอบถามเรื่องมรดกกับการจ่ายหนี้ครับ
คือ อยากสอบถามพี่ๆที่มีความรู้เรื่องกฎหมายหน่อยครับ

ครอบครัวของน้าสาวครับ น้าเป็นหม้ายสามีเสียชีวิตแล้ว
น้ามีลูก 3 คน แต่งงานหมดทุกคนแล้ว

น้ามีทรัพย์สินเป็นบ้าน 2 หลัง (บ้านเดี่ยว 1 หลัง ไม่มีภาระใดๆ)
(ทาวเฮ้าส์ 1 หลัง แต่ทาวเฮ้าส์เอาไปค้ำ OD อยู่ที่แบงค์ 1.3 ล้าน)

เรื่องคือว่า ก่อนน้าสาวจะเสียชีวิต เค้ามีหนี้บัตรเครดิตที่ยังไม่ได้จ่าย 5 แสนบาท เพราะยังไม่ถึงรอบตัดบัญชี
และหนี้ OD 1.3ล้าน ครับ มีหนี้อยู่ 2 อย่างนี้ครับ

แต่บ้านเดี่ยวที่มีนั้นได้มาแบ่งให้ลูกๆทั้ง 3 คน หลังจากที่เสียชีวิตแล้ว
และมีเงินสด 800,000 แสนบาท ที่แบ่งไปให้ก่อนที่จะเสียชีวิต

แบ่งทุกอย่างเท่าๆกันทั้ง 3 คน

เรื่องที่อยากสอบถามครับว่า

1.หนี้บัตรและหนี้OD ทั้ง 2 รายการลูกๆจะต้องจ่ายมั้ยครับ
2.ทางแบงค์จะมาตามทวงหนี้แก่ทายาททั้ง 3 รึเปล่าครับ
3.ถ้าวิธีที่ถูกต้องต้องทำยังไงครับ ตามจ่ายหนี้ให้หมดหรือปล่อยทิ้งไปได้เลยครับ
4.ถ้าปล่อยทิ้งไว้ ลูกๆทั้ง 3 ที่ไม่เคยมีชื่อในBlacklist จะทำให้ติดมั้ยครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาตอบในข้อสงสัยนะครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Citroen 3325
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 55 12:33:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com