Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณพ่อ คุณแม่คะ ถ้าคุณมีลูกสาว ถ้าลูกเข้ามาบอกว่า แม่ขา...หนูอกหัก ???? ติดต่อทีมงาน

แล้วคุณพ่อ คุณแม่ ปลอบใจลูกกันอย่างไรคะ????

ตัว จขกท เป็นแม่ค่ะ
มีลูกสองคนชายหนึ่งหญิงหนึ่ง อายุยี่สิบกว่านิดหน่อยทั้งคู่ เค้าอายุขนาดนี้กับเรื่องความรัก มันก็ต้องมีเป็นเรื่องธรรมดา

เรื่องความรักกับลูกชายเราเป็นแม่ก็ดูๆอยู่ห่างๆ แต่กับลูกสาวนี่อืมม...นะ ก็นิ๊ดด นึงงง...

ลูกสาวภาพรวมๆแล้วลูกเป็นเด็กเรียนค่ะ ไม่ได้โม้นะ ลูกได้โควต้าเตรียมอุดม

กับเรื่องความรัก
ตอนที่ลูกเรียนมอต้นก็มีมาเล่าให้ฟังบ้าง เราก็รับฟังแล้วให้คำแนะนำกับลูกในสิ่งที่ถูกที่ควรจะทำตัวอย่างไร
เราจะสอนเค้าตลอดว่า  หนูจะคบใครคบได้ แต่อย่าปล่อยตัว เพราะถ้าคบกันแล้วปล่อยตัวให้เค้าวันหนึ่งถ้าเลิกกัน หนูเดินไปเจอผู้ชายคนนี้ เค้าปากไม่ดี บอกกับคนอื่นๆโชว์พาว... มันชี้หน้าว่า Eนี่กุฟันมาแล้ว ลูกจะทำอย่างไร ผู้หญิงเรามีแต่เสียกับเสีย

แล้วสิ่งที่พูดกับลูกบอกกับลูกในเวลาที่เราคุยกัน จะบอกให้เค้าระมัดระวังตัวในการคบเพื่อนในการใช้ชีวิตในสังคมปัจจุบัน (ลูกกำลังเรียนมหาวิทยาลัยค่ะ)
เราบอกเค้าว่าถ้าหนูเต็มใจจะปล่อยตัว จะตอ... ดอก...แม่ไม่ว่าเพราะหนูเลือกแล้วมันเป็นความสุขของหนู  (เราพูดกับลูกแบบนั้นจริงๆค่ะ)

แต่ถ้าโดนหลอก โดนพาไปข่มขืนสามคนห้าคนหนูจะทำอย่างไร มันจะเป็นตราบาปหนูไปตลอดชีวิตแล้วชีวิตของหนู ไม่ใช่ สามปีห้าปีแล้วจบ...

เมื่อปล่อยตัวให้เค้าไปแล้วผู้ชายมีแต่ลอยตัวแล้วถ้าเกิดท้องขึ้นมา...ผู้ชายบอกคำเดียวว่า เค้ายังไม่พร้อมคนที่ทุกข์คือผู้หญิง
ชีวิตของหนูอนาคตของหนูทุกอย่างอยู่ที่ตัวหนูเลือก แม่ไม่สามารถไปกับหนูได้ตลอดหนูเลือกเองละกัน
นั่นคือสิ่งที่ จขกท เคยพูดกับลูกค่ะ

ที่ผ่านมาลูกมีอะไรก็จะเล่าให้ฟังตลอดเราก็ได้แต่แนะนำในสิ่งที่ถูกที่ควรส่วนลูกจะทำตามมั้ยนั่นอีกเรื่องหนึ่งเพราะเราตามติดลูกไม่ได้ตลอดเวลา

เราแม่ลูกก็จะมีเรื่องพูดคุยกันตลอดครั้งหนึ่งเคยถามลูกว่า (ตอนนั้นอยู่ ม.5)หนูมีแฟนยัง

ลูกสมมุติให้ฟังว่า
แม่ผู้ชายห้องหนูมี10คน พิการ 2 เป็นเกย์ 3 เหลือผู้ชายจริงๆน่ะ5คนแล้วหน้าตาอย่างหนูเนี่ยจะมีแฟนหรอเพื่อนหนูน่ารักๆทั้งนั้น(ลูกเป็นคนผิวดำค่ะเค้าจะไม่ค่อยมั่นใจในตัวเอง)

เราก็ฟังขำๆจนลูกอยู่ ม.6 ลูกมาเล่าให้ฟังว่า เค้าคบกับเพื่อนชายคนหนึ่งเรียนห้องเดียวกันเราก็ถามนู่น ถามนี่ เค้าก็เล่าให้ฟัง เราก็ฟัง เราเตือนลูกว่า

หนูคบกับคนกรุงเทพเผื่อใจไว้บ้างนะลูกเพราะเราคนบ้านนอก...เราได้แต่เตือนเค้าและดูอยู่ห่างๆอย่างห่วงๆแต่เด็กน่ะ วัยขนาดนี้เค้ากำลังโลกสวยเค้าคิดแต่ว่ารักของเค้าต้องประสบความสำเร็จ

พอจบ ม.6ต่างคนต่างแยกย้ายไปเรียนในมหาวิทยาลัยถึงเวลาที่ลูกกับเพื่อนชายคนนั้นต้องแยกกันไปเรียน เค้าสองคนเรียนต่างมหาวิทยาลัยกันแต่ก็อยู่ใน กทม นี่แหละ

ลูกมีอะไรก็จะเล่าให้เราฟังเราก็รับฟัง...รับรู้ความเป็นไปของลูก

ชีวิตของลูกก็ดำเนินต่อไปและแล้ววันที่เราคาดว่าจะมี ก็ดำเนินมาถึง...

หลายๆท่านคงสงสัยว่าทำไมเราไม่ห้ามปรามลูกเกี่ยวกับการคบเพื่อนชาย คนเป็นแม่จะรู้ว่าเด็กสมัยนี้เราห้ามเค้าไม่ได้หรอกค่ะนอกจากดู+ให้คำแนะนำอยู่ห่างๆแล้วอีกอย่างการเรียนของลูกอยู่ในขั้นน่าพอใจ ไม่เสีย(ลูกเข้ามหาวิทยาลัยของรัฐได้เราก็ควรจะพอใจ)

ตอนนั้นลูกเรียนอยู่ปี2 เทอม2 เรากับพ่อของลูกลงไปเยี่ยมลูกที่ กทม แล้วพากันไปเที่ยว (วันนั้นมีญาติๆไปหลายคน) เราสังเกตลูก ดูลูกเงียบมาก ลูกไม่ร่าเริง แต่เราก็ไม่เซ้าซี้ถามเราอยากให้ลูกพูดเอง อยากให้ลูกเต็มใจเล่าให้ฟังในตอนที่ลูกพร้อม

เช้าวันนั้นลูกนอนอยู่ข้างเตียงเรา ลูกนอนเงียบ ลูกตื่นสายกว่าปกติ เราจึงลงไปนอนกอดลูก แล้วลูกก็พูดว่า แม่จ๋า หนูเลิกกับ...แล้ว
แล้วลูกก็ร้องไห้ แต่จากที่สังเกตเห้นลูกคงร้องไห้มาทั้งคืนแล้วแหละเพราะลูกตาบวม

มีต่อค่ะ

ขอบคุณที่ได้เป็นกะทู้แนะนำค่ะ

อ่านความคิดเห้นแต่ละท่าน แล้วน้ำตาจะไหล ไม่น่าเชื่อว่าเรื่องของเราจะไปตรงกับอีกหลายๆท่าน

คนที่่ใกล้ชิดกับเราหลายๆล็อคอินในนี้จะรู้ว่าเราเป็นเพียงแม่บ้านธรรมดาๆคนหนึ่งเท่านั้น
เรา ไม่ใช่นักเขียน
เพราะฉะนั้น สิ่งที่เราถ่ายทอดออกมาทั้งหมด จึงเป้นสิ่งที่เรากลั่นออกมาจากใจจริงๆค่ะ

หรือว่าเราอาจจะชดเชย สิ่งที่เราอยากได้ในวัยเด็ก เราอยากได้ แม่ที่เข้าใจเรา
เราอยากได้แม่ที่ไม่ขี้บ่น ไม่ด่า เราอยากได้แม่ที่พูดเพราะๆ เราอยากให้พ่อกับแม่พาไปเที่ยว แต่สิ่งที่พูดมาทั้งหมดเราไม่เคยได้
พอเรามีลูกเอง เราจึงมอบสิ่งที่เราอยากได้ทั้งหมดให้กับเค้า

แล้วมันก็เป็นผลดีจริงๆนะคะ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการเลี้ยงลูกค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

แก้ไขเมื่อ 02 เม.ย. 55 15:57:26

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 55 11:40:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com