Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การพบเล็กครั้งสุดท้าย และอยากให้คิดเปลี่ยนมุมมองที่มีต่อผู้หญิงคนนี้ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ ทุกความคิดเห็นที่อ่านแล้วทำให้เราต้องตัดสินใจทำอะไรเด็ดขาด
เมื่อคืนเรานอนไม่หลับ อยากให้ถึงตอนเช้าเร็วๆ เพือจะได้เคลียร์สิ่งที่มันค้างคาอยู่
วันนี้เราเก็บข้าวของที่เล็กซื้อให้พี่เอ เพื่อเอาไปคืนให้เล็กที่บ้าน จะได้ไม่มีอะไรที่ค้างคาอยู่
ในเมื่อจบแล้วก็น่าจะไม่ต้องเหลืออะไรให้เห็นกัน....บทสนทนาต่อไปนี้เราได้บันทึกเทปไว้ด้วย
เพราะคิดว่าอาจมีประโยชน์ภายหลัง บางทีมันอาจเปลี่ยนมุมมองที่คุณมีต่อเรา และต่อผู้หญิงที่พวกคุณ
ชื่นชมว่า กล้าหาญ ชัดเจน เป็นคนตรงที่แท้อาจเป็นคนร้ายลึกที่รอโอกาสอยู่ตลอดก็ได้นะคะ
ขออย่าให้ใครเจอเมียน้อยประเภทนี้อย่างเราเลยคะ
เราไปถึงบ้านเล็กตอนเก้าโมงเช้า หล่อนกำลังทำอะไรอยู่หน้าบ้าน ทันทีที่หล่อนเห็นเรา
หล่อนไม่แปลกใจเลย นิ่งมาก
ประโยคแรกที่หล่อนถามเรามา คือ"ลืมอะไรเหรอคะ"
เรา "ไม่ได้ลืมแต่เอามาให้"
เล็ก "ถ้าแค่เอาของมาให้ก็วางไว้หน้าบ้านคะ"
เรา "ฉันขอคุยอะไรด้วยหน่อย และฉันจะคุยกับคุณเป็นครั้งสุดท้าย"
เราทั้งคู่นั่งคุยกันหน้าบ้าน เราไม่รู้ว่าพี่เอรู้หรือยังว่าเรามาหาเล็ก ไม่รู้ว่าโทรรายงานฟ้องกันหรือยัง
เรา "นี่คงเป็นของที่คุณซื้อให้พี่เอ เค้าจะทิ้งเพราะต้องการพิสูจน์ให้เราเห็นว่าเค้าจบจริง
แต่เห็นว่านี่เป็นของๆคุณ ฉันเลยเอามาคืนดีกว่าเผื่อคุณเอาไปให้คนอื่นต่อ"
ที่เราพูดแบบนี้เพราะต้องการดูปฏิกิริยาเล็กคะ เรื่องของที่เราเอามาคืนพี่เอยังไม่รู้เรื่อง
เพราะเราถือสิทธิ์ว่าเป็นภรรยา คนๆเดียวกับสามี เราถือว่าเราไม่ผิด
เล็ก "ขอบคุณนะคะที่คุณไม่ทิ้ง เพราะว่าเป็นLimited Edition ทั้งนั้น
แค่นี้เหรอคะที่คุณจะพูด"
จากปฏิกิริยาเราเห็นว่าหล่อนเสียใจ ทำให้เรายิ่งเชื่อมั่นว่ามันเป็นการยาก
ที่หล่อนจะตัดใจจากพี่เอได้ง่ายๆ
เรา "คุณรับปากกับฉันได้มั้ยล่ะ ว่าคุณจะไม่ติดต่อหรือยุ่งเกี่ยวกับครอบครัวเราอีก
คุณกล้าสัญญามั้ยล่ะ ถ้าคุณบริสุทธิ์ใจจริงๆ และคุณคิดว่าคุณจบแล้ว"
คุณคิดว่าคำตอบหล่อนจะเป็นไงคะ พวกคุณมองเห็นในแง่ดีอยู่แล้วนี่คะ แต่คุณอ่านประโยคหลังจาก
นี้ใหม่นะคะ
เล็ก "คุณจ่ายเงินเดือนให้ฉันหรือเปล่า คุณถึงมาสั่งฉัน"
เราอึ้งไปเลยคะกับคำตอบ เพราะคิดว่าเมื่อวานยังพูดอีกอย่างวันนี้มาพูดแบบนี้
เรา "งั้นแสดงว่าถ้ามีโอกาส หรือเผลอคุณก็จะลอบแทงข้างหลังคนอื่นอยู่ละซิ"
หล่อนกดข้อความในมือถือให้เราดู เป็นข้อความของพี่เอส่งถึงหล่อนตอน 7 โมงเช้า
เล็ก "คุณว่าใครเริ่ม คุณว่าใครไม่หยุด"
เรา "ถ้าคุณอยากหนี อยากเลิกติดต่อเค้าจริงมีวิธีมากมาย เค้าโทรมาคุณก็ไม่ต้องรับ
ส่งข้อความมาคุณก็ลบทิ้งซิ หรือไม่ก็เปลี่ยนเบอร์ไปเลย แต่คุณไม่ทำเพราะคุณหวัง"
เล็ก "ใช่ แต่หวังว่าเค้าจะมาในแบบสถานะใหม่ คือหย่ากับคุณก่อนเท่านั้น"
เชื่อมั้ยคะ ความอดทนตอนนั้นแทบจะหมดลงไปเลย เราว่าเราก็พูดกับหล่อนดีที่สุด
ใจเย็นที่สุดแล้วนะ
เรา "คุณก็รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้ เพราะเค้ามีผู้หญิงมาเยอะแยะก่อนหน้าคุณ ถ้าเค้าจะหย่ากับฉัน
เค้าคงหย่าไปนานแล้ว แต่นี่เค้าก็บอกว่าเลือกลูกเลือกเมีย เค้ารักครอบครัว ก็จะหวังลมๆแล้งๆ"
เล็ก "คุณรู้อนาคตเหรอ เราต่างไม่รู้อนาคตและฉันก็มองแค่ปัจจุบัน ฉันเลยต้องหยุด
ทำไมฉันต้องหนี ในเมื่อฉันอยู่กับปัจจุบัน นี่เหรอวิธีแก้ปัญหาคุณ
เล็ก "ฉันต้องเปลี่ยนเบอร์ เปลี่ยนซิม ย้ายที่ทำงาน ขายบ้านเพียงแค่หนีคนแค่คนเดียวนี่นะ"
เรา "พ่อแม่คุณเค้าไม่รู้เรื่องเหรอว่าคุณทำตัวแบบนี้ ชอบเอาชนะครอบครัวคนอื่น"
เล็ก "กรุณาอย่าดึงบุคคลอื่นเข้ามา เหมือนพฤติกรรมเดิมที่เคยทำมา เคยทำมาจากที่ไหน
อย่ามาใช้กับที่นี่ พฤติกรรมแบบนี้คุณทำได้แค่กับบางคนเท่านั้น"
เล็ก "พี่เอเคยเล่าให้ฉันฟังว่า คุณชอบทะเลาะกับเค้าต่อหน้าลูก ตอนแรกฉันไม่เชื่อหรอก
เพราะดูคุณรักลูกและสปอยล์ลูกมาก แต่จากคำพูดเมื่อกี้ความสงสัยมันหายไปเลย
คุณต้องการให้พี่เออายลูก หรือคุณต้องการให้ลูกเกลียดพ่อที่ทำตัวเลวต่อแม่"
เราอึ้งไปเลยคะ นั่นเท่ากับว่าพี่เอเล่าเกือบทุกเรื่องในบ้านให้ผู้หญิงคนนี้ฟัง คนที่เป็นบุคคลที่สาม
สร้างความร้าวฉานให้ครอบครัวเรา
เล็ก "คุณต้องการให้ฉันอาย หรือคุณต้องการความสะใจที่เหนือกว่า ที่พร้อมกว่า ฉันอาจจะมี
ไม่เท่าคุณ แต่ฉันก็ไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองขาด และถึงขาดก็ไม่ตาย เพราะอะไรที่มีมันก็ไม่มีได้
อะไรที่เคยไม่มี มันก็มีได้เหมือนกัน เหตุการณ์มันเปลี่ยนทุกวัน คุณไม่เข้าใจเหรอ"
เรายอมรับนะคะว่าเราไม่เข้าใจคำพูดหล่อนเหมือนกัน วันนี้หล่อนด่าเรามาเป็นชุด เราก็พยายาม
ใจเย็นอย่างที่สุด
เล็ก "ถ้าคุณต้องการความสะใจนะ ฉันจะบอกอะไรให้ วันที่พี่เอเปรียบเทียบฉันกับคุณ
ฉันโกรธมากจนต้องบอกเค้าว่า ถ้าต้องการให้ฉันพูดกับเค้าอีกครั้ง เค้าต้องมายกมือไหว้ขอโทษ
ฉันเท่านั้น ไม่อย่างนั้นก็ไม่ต้องคุยกันอีก แล้วคุณเชื่อมั้ยวันรุ่งขึ้นเค้ามายกมือไหว้ขอโทษ
ฉันจริงๆ สะใจหรือยังคะ"
พฤติกรรมเมียน้อยชัดเจนมาก เรายังยืนยันคำเดิมว่าหล่อนร้ายสุดๆ ไม่เคยเห็นคนประเภทนี้เลย
ตอนนั้นเราเสียใจมาก สามีเราไปยกมือไหว้ขอโทษเมียน้อย ถ้ามันเป็นอย่างที่หล่อนพูดจริงๆ
เรา "สรุปคือคุณไม่หยุด"
หล่อนเงียบไปพักหนึ่ง นั่งมองหน้าเราจนเราต้องหันหน้าไปทางอื่น แล้วหล่อนก็ตอบแบบแถๆมา
เล็ก "ถ้างาน.....ที่คุณทำอยู่มันใช้สมองน้อย ก็ควรหาอะไรทำเสริมนะคะที่มันใช้ความคิด
ใช้สมองมากๆ บางทีกระบวนความคิดคุณอาจเปลี่ยนไป"
เราได้แต่อึ้งเลยคะถ้าเป็นผู้หญิงอื่นคงตบเค้าไปแล้ว แต่เราก็ถือว่าเราไปคุยดีๆกับเค้าแล้วนะคะ
เล็ก "ถ้าหมดธุระแล้วเชิญคะ ฉันมีงานที่ต้องรีบทำต่อ จะทำมาหากินเหมือนกันเพราะพ่อแม่
ไม่ได้มีฐานะไว้รองรับคะ อ๋อ อีกอย่างนะคะ วันนี้ฉันเข้าใจแล้วว่าทำไมพี่เอถึงเลือกคุณ
เพราะเค้าต้องการแม่ ไม่ใช่ต้องการเมีย ขอบคุณนะคะที่ทำให้ฉันเข้าใจอะไรชัดเจนขึ้น"
หล่อนด่าเราเสร็จก็เปิดประตูให้เราเลย เป็นไงคะ คนที่น่าชื่นชม คนที่ชัดเจนที่พวกคุณเข้าใจ
เราคิดว่าพี่เอคงเข้าใจอะไรมากขึ้น หลังจากที่เราเปิดเทปนี้ให้เค้าฟัง อย่างน้อยเค้าจะได้หูตาสว่าง
ว่าอะไรเป็นอะไรซะที ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ

จากคุณ : ว้าวุ่นและสับสน
เขียนเมื่อ : วันเถลิงศก 55 23:07:42 A:27.130.9.243 X: TicketID:355541

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com