Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ขายตรงภาค3 ครับ น้องแฟนเริ่มอ่อนแล้วครับ ติดต่อทีมงาน

กระทู้ ภาค1 http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U11943818/U11943818.html
กระทู้ ภาค2 http://www.pantip.com/cafe/social/topic/U11949834/U11949834.html

ขอโทษที่หายไปนานนะครับ สำหรับคนที่ติดตาม พอดีผมไม่สบายเลยไม่มีแรงมาพิมพ์ ต่อเลยนะครับ

วันนั้นผมได้เตี๊ยมกับแฟน ให้ไปบอกน้องว่า ทำยังไงก็ได้ให้ตอบคำภามพี่เอก (ผม)ให้ได้ แล้วจะให้เงินไปพร้อมกับสมัครด้วย
น้องเค้าก็รับคำท้าครับ นัดuplineเค้า ตอนแรกจะให้ไปที่บริษัท แต่ผมขอเจอข้างนอกดีที่สุด
พอตกเย็น ก็มาตามนัดกันพร้อมน้องเค้า ทางนั้นก็แนะนำตัวว่าอยุ่ระดับผู้นำอะไรของเค้านี่แหละ รายได้อยู่ที่้เดือนละแสนอัพ และก็มาอธิบายเรื่องแผนธุรกิจ(เหมือนพร้อมจะมากล่อมผมกับแฟน)
ซึ่งผมก็ฟังมาหลายๆที่แล้วเหมือนกัน มันก็พูดเหมือนๆกันทั้งนั้นแหละ
อิสรภาพทางการเวลา อิสรภาพทางการเงิน เงินสี่ด้านจากหนังสือของโรเบิร์ต ทีคิโยซากิอะไรนั่น ธุรกิจขายตรงกี่เจ้าๆ ก็พูดแบบนี้ทั้งนั้น

พอเค้าอธิบายเสร็จผมก็พูดว่า
คุณครับ ผมขอถามคำถามบางอย่างหน่อยนะ

ผม......... บริษัทคุณมั่งคงแค่ไหนครับ
อัพไลน์... มั่งคงแน่ครับ เพราะบริษัทแม่เราเป็นของอเมกา มีสาขาอยู่ทั่วโลก (กี่ประเทศผมจำไม่ได้)

ผม......... แล้วถ้ามั่นคงจริง พวกคุณย้ายมาจาก บ.เฮอ....ทำไมล่ะครับ เมื่อก่อนผมก็ได้ยินพวกบ.เฮอ...ไม่ก็บ.อื่นเค้าก็บอกว่าตัวเองมั่นคงทั้งนั้นแหละครับ
อัพไลน์... เนื่องจากผมมองเห็นการตลาดของbhipนั้นโดดเด่นกว่าและทำให้สำเร็จได้ง่ายกว่าครับ

ผม......... คุณมีความจริงใจกับลูกทีมขนาดไหนครับ
อัพไลน์... ผมให้ความสำคัญกับลูกทีมทุกคนครับ เพราะลูกทีมทุกคนคือทีมงาน ที่จะช่วยกันผลักดันเป้าหมายครับ

ผม......... ถ้าคุณบอกว่าคุณจริงใจจริงๆ คุณดูแลลูกทีมแบบไหนครับ แบบหัวหน้า ลูกน้อง หรือว่าแบบครอบครัวครับ
อัพไลน์... ทุกคนคือครอบครัวครับ ถ้ามีปัญหาเราจะมีการ meeting ก่อนกลับบ้านกันครับ

ผม......... งั้นคุณรู้ปัญหาของน้องแฟนผมรึเปล่าครับ
อัพไลน์... ไม่ทราบครับ แต่ทืี่รู้คือน้องเค้าเป็นคนขยันครับ ตั้งใจ แน่วแน่ที่จะประสบความสำเร็จครับ

ผม......... ปัญหาคือ น้องเค้าสูญเงินกับการลงทุนโดยที่ตุนของไว้ที่บ้านเกือบแสนแล้วนะครับ ทีนี้คุณจะมีวิธีการระบายของได้ยังไง
อัพไลน์... ไม่ต้องกลัวครับ เรื่องระบายของ เราระบายได้แน่ครับ แต่ขอใช้เวลาซักระยะนึง เราทำได้แน่ครับ ไม่ต้องกลัว

ผม......... ในเมื่อคุณบอกว่าไม่ต้องกลัว คุณรู้มั๊ยครับ ว่าน้องเค้าจะให้แม่เค้าไปกู้เงินนอกระบบ เพื่อเอาเงินมาตุนสินค้าจากคุณ ไหนจะทองที่แม่น้องเค้าจะเอาไปจำนำ ไหนน้องเค้าจะโกหกว่าเอาเงินไปลงทะเบียนเรียน
เอางี๊ครับ ในเมื่อคุณมั่นใจในบริษัทของคุณ คุณมีความจริงใจกับลูกทีม ทีมงานคุณเหมือนครอบครัว เนื่องจากตอนนี้ครอบครัวน้องเค้า ไม่เหลืออะไรแล้ว ผมขอให้น้องเค้ายืมเงินลงทุนได้รึเปล่าครับ คุณบอกกับน้องเค้าเองว่าสำเร็จแน่ๆ แล้ววันนึงน้องเค้าสำเร็จ เค้าจะคืนเงินพร้อมดอกด้วย สนใจมั๊ยครับ
อัพไลน์...  คงไม่ได้หรอกครับ เพราะ ลูกทีมผมมีหลายคน ถ้าทุกคนคิดแบบนี้ ผมเจ๊งตาย

ผม......... แล้วตอนนี้ลูกทีมทุกคนคุณคิดแบบนี้รึเปล่าล่ะครับ ผมไม่เห็นถึงความจริงใจของคุณเลยนะ อยากได้เงิน แม้กระทั่งเด็กเพิ่งจบม.6
ผมเชื่อว่า เวลาน้องเค้ามาซื้อของกลับไปตุน คนที่ยิ้มออกคือ อัพไลน์ของน้องเค้า และก็ทำให้น้องเค้ายิ้มออกโดยการหว่านล้อมว่า ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ สำเร็จแน่ แต่คุณให้น้องเค้ากลับหันมาดูที่ครอบครัวมั๊ยครับ ว่ามีใครยิ้มออกบ้าง คุณเองน่าจะมีจริยธรรมมากกว่านี้นะครับ เรื่องขายตรงผมไม่ว่ามันไม่ดีหรอก ผมรู้ว่าคนคิดการตลาดเค้าเก่งมาก แต่พวกคุณมันทำให้ทุกอย่างเลวลง คุณทำแค่เพื่อให้ตัวเองได้เงินเปอเซนต์จากลูกทีม
วันนึงถ้าน้องเค้าหมดตัว ไม่มีประโยชน์ ไม่มีทุนแล้ว คุณเจอคนใหม่ที่เหมือนน้องเค้า คุณก็ไม่สนใจน้องเค้าใช่มั๊ยครับ คุณก็จะไปสนใจคนใหม่ๆ
---------------------------------------------------------------
ส่วนที่ตกไปนะครับ

แล้วตอนที่คุณประชุมอะไรนั่น คุณพูดแต่ข้อดีของบริษัท การลงทุนทำธุรกิจไม่มีใครมองแต่ข้อดีหรอกครับ มันต้องมองข้อเสียเยอะๆ ข้อดีมันมีอยู่แค่ไม่กี่อย่าง แค่ทำแล้วต้องได้กำไร ทำแล้วสบายใจ แต่ข้อเสียมันมีเยอะครับ ถ้าขาดทุนจะทำยังไง ถ้ามีคู่แข่งเราจะแก้เกมส์ยังไง และอีกหลายอย่าง คุณแค่โฆษณาชวนเชื่อว่าทำได้จริง สินค้าดีจริง เพราะคุณอยากได้ลูกทีม คุณขายฝันว่าถ้าถึงยอด  จะได้บ้านได้รถเป็นโบนัส มีท่องเที่ยวต่างประเทศ จริงรึเปล่าครับ แต่คุณไม่มีอะไรมาการันตี ว่าถ้าไม่สำเร็จจะทำยังไง แน่จริงคุณบรรยายข้อเสียด้วยจะได้รึเปล่าครับ ว่าธุรกิจคุณมีข้อเสียอะไรบ้าง

-------------------------------------------------------------------
อัพไลน์... (ทำเป็นมองนาฬิกา แล้วคิ้วขมวด) แล้วก็หันไปพูดกับน้องแฟนว่า พี่ไปก่อนนะ และก็ลุกหนีไปเลย

ผมก็เลยคุยกับน้องว่า เห็นมั๊ย สุดท้ายคนที่อยู่ข้างๆเราคือครอบครัวเราเอง
กลับไปขอโทษแม่ซะ ไอ้เรื่องเงินก็หางานพิเศษทำใช้หนี้แม่ แล้วกลับไปเรียนซะ เรียนรามก็ได้ กลับตัวใหม่นะ เค้าไม่ได้จริงใจกับเราหรอก เค้าหวังเพื่อเงินเปอเซนต์จากเราทั้งนั้น

น้องแฟนก็ร้องไห้ แล้วก็กลับบ้านด้วยกัน จนถึงวันนี้ผมยังไม่นิ่งนอนใจ ว่าน้องเค้าจะกลับไปที่ บ.ขายตรงนั่นอีกรึเปล่า ถ้ามีความคืบหน้าผมจะมาเล่าต่อครับ

โดยรวมสถานการณ์ตอนนี้อยู่ในผลที่น่าพอใจครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนเลยนะครับ

--------------------------------------------------------------------------------------
ป.ล.1
อยากให้เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคน และคนที่จะทำขายตรงนะครับ ว่าอย่าใช้วิธีมักง่าย ในการส่งข้อความตามกระทู้ หรือทางเมลล์ว่าทำงานได้รายได้วันละ 500-5000บาท ถ้าของๆคุณดีจริง คุณไม่จำเป็นต้องมาโฆษณาเชิญชวนอะไรมากมายหรอกครับ เพราะที่คุณทำอยู่นั้น คือการทำงานแบบสกปรกครับ เป็นการหลอกคนและหลอกตัวเองไปวันๆ ว่ามันได้รายได้จริงๆอย่างนี้ทุกคน (ผมไม่ได้บอกนะว่ามันไม่ได้)

ป.ล.2
มีบางตอน ผมพิมพ์ตกไปครับ เดี๋ยวกลับไปแก้ให้ใหม่ครับ

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 55 21:31:36

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 55 21:30:43

จากคุณ : จอมยุทธหมูบิน
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 55 17:21:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com