Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามผู้ที่กำลังศึกษาเนติบัณฑิต คุณ"ย่อหลัก"หรือ"สกัดฎีกา"กันอย่างไร ? ติดต่อทีมงาน

ผมยังเป็นนักศึกษาปริญญาตรีนะครับ แต่ผมอยากเตรียมตัวและศึกษาแนวทางในการเรียนล่วงหน้าในชั้นเนติอ่าครับ ผมอยากถามในเรื่องดังต่อไปนี้อ่าครับ
และในคำถามของผมจะว่าผมจินตนาการเอาเองทั้งหมดก็ได้ เพราะผมยังไม่รู้แนวทางหรือวิธีการนั่นเอง ผมเลยมาถามเพื่อให้แจ้ง ดังนี้ครับ

1. เรื่องเลขฎีกาอ่าครับ จำเป็นไหมที่เราจะต้องใส่เลขฎีกาให้เป๊ะๆ ในการตอบข้อสอบอ่ะครับ เช่น คำพิพากษาฎีกา 2555/2553 เป็นต้น

2. ท่านมีวิธีการ"สกัดฎีกา"อย่างไรครับ คือ ในคำพิพากษาฎีกานั้นก็จะมีเรื่องข้อเท็จจริงปนด้วยข้อกฎหมายใช่มั๊ยครับ ผมเดาว่าเราคงไม่ต้องยกมาทั้งหมดในเรื่องข้อเท็จจริงเหล่านั้น แต่การจะ"สกัดหลัก"จากคำพิพาษา ท่านมีวิธีการอย่างไร ซึ่งถ้าเทียบกับข้อ.1แล้ว ถ้าเกิดเราไม่ใส่เลขฎีกาเข้าไปอีก มันจะกลายเป็นเราตอบไม่ตรงฎีกาหรือไม่ เหมือนมันไม่ชัดเจนต่อคนตรวจ เพราะเราไม่อ้างเลข แล้วตอบแบบสกัดหลักมา อนึ่งถ้ามีตัวบทปรับใช้ก็คงง่ายต่อการตอบ แต่ไม่มี เราก็ต้องตอบตามฎีกา และถ้าสกัดไม่ถูกหรือไม่ตรงตามที่ท่านได้วินิจฉัยชี้ขาด ก็คงพลาดไปเลย อย่างนี้ใช่หรือไม่ครับ ผมเลยอยากถามว่าพวกคุณใช้วิธีไหนในการอ่านฎีกาให้เข้าใจ และถ้าจะย่อฎีกาหรือสกัดหลักออกมา คุณมีวิธีการอย่างไรช่วยยกตัวอย่างให้ดูได้หรือไม่

3. การตอบอ้างฎีกามันมีอะไรบ้างหรือครับ ผมเคยได้ยินทั้ง "เทียบ" "อ้าง" "นัยยะ" เหล่านี้ใช้คำใด อย่างไรครับ

ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : ผู้ต้องสงสัยบ่อยๆ
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 55 09:49:36 A:125.24.115.227 X: TicketID:354956

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com