Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครไม่พอใจระบบประกันสังคมตรงไหนมาแชร์ข้อมูลกัน ติดต่อทีมงาน

ใครมีอะไรไม่พอใจเกี่ยวกับระบบประกันสังคมมาแชร์กันคะ จะได้รวบรวมข้อมูลเสนอ เพื่อหาทางแก้ไขกันต่อไปคะ ในส่วนตัวของเราเอง รู้สึกว่าไม่ยุติธรรมหลายข้อเลย ขอยกตัวอย่างสัก 3 ข้อคะ

1. เนื่องจากมีความคิดเห็นถึงการมอบเงินชราภาพ ในกรณีที่ผู้ประกันไม่มีญาติ ถ้าเกิดผู้ประกันตายก่อน 55ปี ถ้าไม่มีลำดับญาติมารับผลประโยชน์ในส่วนนี้ ทางประกันสังคมจะยึดเงินเข้าประกันสังคม แล้วบังคับให้เราส่งมา แบบนี้เหมาะที่ไหนกันคะ อยากให้ช่วยเป็นกระบอกเสียงให้ความยุติธรรมกับผู้ประกันตนหน่อยนะคะ  ในหน้า 11 นะคะ http://www.sso.go.th/wpr/uploads/uploadImages/file/journal-SSO-Vol-3-2555.pdf

2. เงินส่งสมทบในส่วนนี้ที่ส่งไปในแต่ละเดือนมันเป็นจำนวนเงินมาก ที่มากกว่าการทำประกันชิวิตซึ่งผลตอบแทนที่ได้กลับมาจากประกันสังคมนั้นสู้ของประกันชีวิตไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียว ยกตัวอย่างเช่น
เราเงินเดือน 15000  บาท ส่งเดือนละ 750 บาท ในกรณีอยากจะทำฟันเบิกได้ 2 ครั้ง/ปี  และครั้งละ 300 บาท/ครั้ง ถามว่า มันพอหรอ ไม่เคยพอเลยนะคะ อยากให้เลิกบังคับให้ผู้ประกันส่งเงินสมทบได้แล้วเพราะว่าสิทธิต่างๆ คุณก็ไม่ได้ให้เขามีสิทธิ์เลือกเหมือนประกันชีวิต

3.    ในกรณีที่เราจะต้องออกจากระบบประกันสังคม จึงอยากให้ทำการคืนเงินเลย เพราะในหลายๆคนก็ออกไปประกอบอาชีพอิสระ บางรายก็ไปเป็นข้าราชการซึ่งมีสวัสดิการอยู่แล้ว จึงไม่อยากให้เลือกระบบบังคับคืนเงินในอายุ 55 ปี เพราะจะได้นำเงินไปลงทุนทำอะไรก็ได้ อยากให้ยกเลิกการคืนตอนอายุ 55 ปีแล้วได้แล้วคะ

จากคุณ : poy55555
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 55 13:02:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com