Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าคุณต้องอยู่แต่ในบ้าน ไม่ไปไหนเลย แต่มีทุกอย่างพร้อม คุณมีความสุขมั้ยคะ{แตกประเด็นจาก U12079370} ติดต่อทีมงาน

คือเราอยากรู้มุมมองของเพื่อนสมาชิกห้องนี้น่ะค่ะ
แล้วจะทำมาหากิน หรือเอาตัวรอดได้หรือเปล่า
ถ้าไม่ได้ไปไหน

จากกระทู้เก่าห้องสยาม มีสมาชิกอยู่คนนึง(คุณWongka )มาตอบแบบนี้

"เราก็เป็นค่ะ ตื่นเช้ามา ทำงานบ้านเสร็จ ก็เข้าห้องปิดประตูเล่นคอม
เต้น เขียนนิยาย วาดรูปอยู่ในห้องจนถึงเกือบ ตี2 แทบทุกวัน
บางที สังคมในโลกออนไลน์ก็อาจจะดีกว่าสังคมในโลกความเป็นจริง
มีเพื่อนเยอะแยะ พูดคุยเข้าใจ บางทีก็ปรึกษาอะไรได้หลายๆอย่าง
โดยที่เค้าก้ไม่รู้ว่าตัวเราจริงๆ คือใคร อะไร ยังไง
เป็นโลกที่กว้างขวางดี อยากรู้อะไรก็แค่คลิ๊กๆ นั่งเล่นเกมส์
จากไม่รู้จักโปรแกรมอะไรเลยก็เริ่มเรียนรู้เพราะเกมส์
แต่เราจะเป็นคนลงเอง แก้เองนะคะ เพราะพ่อไม่ทำให้
พ่อจะบอกว่า เล่นไม่ได้ก็แก้เอาเอง ก็จะซื้อหนังสือมาให้อ่านบ้าง
มีอะไรน่าสนใจตั้งเยอะมากมายกว่าข้างนอก
ออกไปข้างนอก เฮ้อ ร้อน เดี๋ยวๆก็ต้องเสียตังค์ อยู่ข้างในดีกว่า
หรืออีกเหตุผลคือ กลัวดำ T T อันนี้เป็นโรคจิตอย่างนึงของเราเองคือ
ไม่ชอบนั่งใกล้หน้าต่าง 555 แดดมันส่อง
แต่พ่อเราก็ไม่เคยว่าเหมือนกันนะคะ แค่บอกแม่ว่า
ตอนเป็นเด็กก็อยากมีโลกส่วนตัวเหมือนกัน ก็ดีกว่าออกไปเที่ยวไหนๆ
เดียวตามกันไม่ทัน แต่อีกมุมนึงคือ ถ้าได้ออกจากบ้านบ่อยๆ
เผชิญกับโลกภายนอกก็จะเป็นคนเข้มแข็ง
แต่ปัจจุบันเราก็ยังอยู่ในห้อง คุยกะเพื่อนที่โรงเรียนและนอกโรงเรียน
ก็แสดงว่าเพื่อนๆเรามันก็อยู่ในห้องตลอดเหมือนกัน
อาจจะเป็นปัญหาใหม่ของโลกวัยรุ่นนะคะ 55555
พ่อแม่ทุกคนคงกังวลเรื่องนี้มากๆ เลย
แต่ไม่รู้เป็นอะไร นั่งข้างนอกได้แปปเดียว ก็อยากเข้าห้อง T T

นี่คือเหตุผลส่วนตัวล้วนๆ นะคะ ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันทุกคนหรือเปล่า
ถูกผิดยังไงขออภัยด้วยค่ะ"

ทำให้เรารู้สึก ดีขึ้นน่ะค่ะ
เพราะเราคงแก้ปัญหาไม่ได้
(เป็นแค่แม่บ้านที่ ไม่มีความรู้อะไร พ่อเค้าเป็นคนจัดการทุกอย่าง)

จากคุณ : เพื่อนฝากถาม
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 55 13:04:53 A:110.169.236.153 X: TicketID:351099

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com