Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปี4 ชีวิตมหาลัย ที่วุ่นวายไปด้วยมรสุมชีวิต ติดต่อทีมงาน

เริ่มต้นด้วยรูปตารางเรียน
อาจจะแปลกใจว่าทำไมปี4 แล้วเรียนหนักขนาดนี้
เริ่มเรื่อง ผมเป็น น.ศ มหาวิทยาลัยชื่อดังในภาคอีสาน ชั้นปีที่ 4
แต่มีปัญหา มากมายที่ต้องลาพักการเรียนไป 1 ภาคการเรียน
พอกลับมาเรียนก็เลยหนักเอาการแบบที่ทุกคนเห็น
จากตารางเรียน ผมมีวิชา ภาค อยู่ 3 วิชา ซึ่งจะต้องทำเกรดให้ ได้ C ขึ้น
ซึ่งแต่ละวิชาก็โหดๆทั้งนั้น
มีหลายคนบอกผมว่า โหดไปไหมที่ลงขนาดนี้  บางคนก็ว่าผมบ้า ที่ลงเรียนขนาดนี้
ให้ผมถอนบ้าง  ยอมจบช้าไปบ้างจะเป็นไรไป  ใจผมก็เริ่มหวั่นไหวเหมือนกันเพราะผมก็ไม่ใช่คนเรียนดีอะไร  เกรดรวมก็แค่ 2.52 แล้วผมจะทำได้หรอ  ผมจะถอนออกหรือผมจะเรียนต่อดี  หน่วยกิตรวมทั้งหมด 22 หน่วย ถ้าผมถอนผมก็จะช้าไป 1 ปี
หรือถ้าผมเรียนผมก็จะช้าไป 1 เทอม  รับปริญญาพร้อมเพื่อน
ครอบครัวของผมมีทั้งหมด 5 คนครับ  ผมเป็นลูกคนเล็ก
คุณ พ่อเป็นครู  คุณแม่ก็เป็นครู
ครอบครัวผมอบอุ่นครับ
จนมาวันหนึ่งทุกอย่างก็เปลี่ยนไป  ตอนผมจะเรียน จบ ม.3 แม่ก็จากผมไปโดยไม่มีวันกลับมา....หลังจากนั้นพ่อก็มีแฟนใหม่  พี่คนโตผมบวช  ส่วนพี่คนกลางก็แต่งงานมีครอบครัวไป  ผมใช้ชีวิตโดดเดียวลำพัง ณ.บ้านหลังเดิมที่ทุกคนเคยอยู่กันพร้อมหน้า  แต่หลังจากที่แม่เสียทุกคนก็ต่างแยกย้ายกันไปคนละทาง
ผมอยู่คนเดียวที่บ้านหลังนี้ ใช้ชีวิตคนเดียว ดูแลตัวเองมาตลอด
ตอนเรียน ม.ปลายผมคิดท้อใจ ว่าผมจะเรียนทำไม  มีชีวิตอยู่ทำไม  เคยคิดแม้กระทั้งจะกินยาฆ่าตัวตาย แต่ผมก็รู้ว่ามันไม่ใช่ทางออก  ผมเลยตั้งใจเรียนโดยมีความหวังที่ว่า  เอานะไม่มีใครเห็นคุณค่าในตัวเราก็อย่าทำให้ใครมาสมเพศในตัวเรา
ผมปากกัดตีนถีบมาโดยตลอดท่ามกลางสภาพแวดล้อมที่เต็มไปด้วยเสียงนินทาเสียงดูถูก.....บ้างก็ว่าไอ้เด็กกำพร้าบ้าง พ่อไม่สนใจบ้าง  แต่ผมก็ไม่สนใจหรอกครับ ผมเปลี่ยนมันเป็นแรงพลักดันให้ผมสู้  สู้จนผมมาถึงทุกวันนี้ได้
ชีวิตตอนนี้ผมลำบากมาก พ่อออกจากราชการ เพื่อหวังรับเงินตอบแทนก้อนใหญ่
หลังจากที่พ่อออกมา  ท่านก็ใช้เงินขุนภรรยาของท่านจนอิ่มหนำสำราญ จนกระทั้งตังค์หมดไม่มีเงินส่งให้ผมใช้ให้ผมเรียน...............
ทุกวันนี้ต้องลำบาก หาเงินส่งให้ผมเรียนให้จบ  ทั้งบากหน้ายืมคนอื่นบ้าง  ทำงานรับจ้างบ้าง  ผมไม่เคยคิดเลยว่านี่คือกรรมของพ่อ  แต่มันเป็นกรรมของตัวผมเอง
บางครั้งผมก็ท้อใจ อยากออกจากการศึกษา พ่อจะได้ไม่ต้องลำบาก ส่งผมเรียน
แต่พ่อก็ไม่ให้ผมออก  พ่อบอกแค่ว่าลำบากแค่ไหน พ่อก็ต้องส่งผมเรียนให้จบ
ผมจึงตั้งหน้าตั้งตาเรียนให้จบให้ได้
3 เทอม ผมต้องทำให้ได้ ต้องจบให้ได้
ถึงมันจะโหดลำบาก  ผมก็จะอดทน  เพราะยังมีคนที่อดทนหนักกว่าผมอีก 1 คน
รอวันที่ผมเรียนจบอยู่

จากคุณ : อิรนธิแสง
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 55 23:09:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com