Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหาการเช่าบ้าน เจ้าของขายบ้าน แล้วมาไล่ให้ออก ติดต่อทีมงาน

รบกวนปรึกษาด้านกฎหมายครับ

คือผมได้ทำเช่าบ้านเพื่อประกอบธุรกิจ เป็นบ้านชั้นเดียวที่อยู่ในแหล่งเศรษฐกิจ ตอนตกลงเช่าบ้าน ผู้ให้เช่าบอกกับผมว่า จ่ายเงินแล้วก็เข้ามาอยู่ได้เลย จะต่อเติมเสริมแต่งอย่างไรก็ได้ แต่ตอนย้ายออกขอให้ทำเป็นอย่างเดิม แล้วปัจจุบันผมเข้ามาอยู่ได้ 2 เดือน ผู้ให้เช่ามีคนมาติดต่อขอซื้อบ้านที่ผมเช่าประกอบธุรกิจอยู่ จนผู้ให้เช่าเขาตัดสินใจขายบ้าน แต่ปัญหาคือ ผมลงทุนไปมากในการตกแต่งร้านเพื่อประกอบธุรกิจ ดังนี้ครับ
1. ผมปูพื้นกระเบื้องให้ใหม่หมด ของเดิมไม่มีอะไรเป็นพื้นปูนธรรมดา หมดเงิน 6,000 กว่าบาท
2. ผมทาสีใหม่ทั้งหมด 2,500 กว่าเดิม ของเดิมเปื้อนมาก
3. ผมได้ติดตั้งเน็ตของทีบอร์ดแบนด์ ของเดิมไม่มี และเพิ่งจะใช้ไปได้เพียงแค่ 2 เดือน
4. ผมได้ติดแอร์ หมดไป 30,000 บาทถ้วนรวมค่าติดตั้งต่างๆนาๆ ของเดิมไม่มีอะไร
5. ผมได้ลงทุนติดสติ๊กเกอร์ซีทรูหน้าร้านขนาดใหญ่เพื่อโปรโมทร้าน และอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับการประกอบธุรกิจ หมดไปอีก 4,000 กว่าบาท

ทั้งหมดที่กล่าวมา ผมอยากขอคำแนะนำว่า มีข้อใดบ้าง ที่ผมสามารถเรียกร้องค่าเสียหายกับผู้ให้เช่าได้ เพราะตอนผมทำซ่อมแซม ต่อเติมต่างๆนาๆ ผู้ให้เช่า ไม่ได้ช่วยออกค่าใดๆให้เลยสักบาทเดียว แม้แต่ตอนที่ท่อตัน ผมซึ่งเป็นผู้เช่าเป็นคนออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด และยิ่งไปกว่านั้น ค่าไฟฟ้าที่ผู้เช่าคนก่อนค้างชำระ ผมต้องมาชำระค่าไฟฟ้าส่วนนั้นให้โดยที่ผู้ให้เช่านั้นไม่ออกค่าใช้จ่ายใดๆให้เลยสักสตางค์เดียว
ที่ผมต้องย้ายมาอยู่โดยไม่มีสัญญาเพราะด้วยความจนใจ เนื่องจากที่เก่าโดยน้ำท่วมและเสียหายหนักมาก แล้วเจ้าของเดิมไม่ให้เงินค่าเสียหายอะไรกับผมเลย ผมก็เลยจนใจต้องออกแล้วมาเช่าที่ปัจจุบันที่กำลังเกิดปัญหานี้อยู่อาศัยเพื่อประกอบธุรกิจ แต่ก็ต้องมาเจอเคราะห์กรรมกับปัญหาที่ผู้ให้เช่าไม่มีความเมตตา

ขอความกรุณาแนะนำผมทีครับ ผมคิดอะไรไม่ออกแล้ว ปวดหัวไปหมดเลยครับ

จากคุณ : เฮียจุ้ย
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 55 17:21:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com