Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีญาติขี้อิจฉา ชอบพูดจาทำให้เสียๆหายๆ บ้าง ติดต่อทีมงาน

ผมสร้างหน้าบ้านใหม่ ว่าจะทำเป็นร้านคอม เดิมมีร้านอยู่แล้ว แต่มันคับแคบ
จะขยายออกไป โดยให้ลุง ซึ่งเป็นพี่แท้ๆของแม่ มาสร้างให้

ก่อนหน้านี้ผมไม่รู้ว่าลุงกับแม่เคยมีปัญหาอะไรกัน
แต่ผมโดนกับตัวคือ ลุงมาพูดกับย่าของผมว่า
ผมอ่ะ เปิดร้านคอมไปเดี๋ยวก็ต้องปิด ไปไม่รอดหรอก ว่าไปขัดผลประโยชน์ของอีกร้าน (คู่แข่ง)
ย่ามาเล่าให้ผมฟังอีกที ผมจี๊ดมาก คือเพิ่งลงทุนหมดไปก็หลายแสน
มาพูดแบบนี้ หมายความว่าไง
ย่าก็เล่าให้ผมฟังว่า เมื่อก่อน แม่ผมก็โดนลุงเอาไปพูดว่า
แม่ผมแย่แล้ว หมดตัว ประมาณนี้ เอาไปบอกให้คนอื่นๆฟัง
คือตอนนั้นผมเรียนมหาลัย แล้วงานของแม่ไม่คอ่ยดีช่วงนั้น ทำขาดทุน
ทำให้เป็นหนี้เป็นสิน ต้องกู้ยืมคนอื่น
พ่อผมบอกว่าลุงผมเค้าขี้อิจฉา เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้ พอล้มก็ชอบซ้ำเติม
แต่ชีวิตเค้าก็ไม่ได้ดีเลย กลุ้มเรื่องลูกๆ การงานไม่ค่อยทำ ได้เมียมา ถูกเรียกเงิน แต่ไม่มีเงินจะจ่าย
พ่อผู้หญิงก็จะแจ้งความ เอาเรื่อง  ดูแล้ว ครอบครัวเค้ามีปัญหาเรื่องเงินตลอด ทำกินไม่เคยเหลือ

และอีกเรื่อง บ้านที่ลุงสร้างให้ผม พอฝนตก หลังคารั่ว น้ำไหลตลอด แก้เท่าไรก็ไม่หาย
แก้แต่ละครั้ง ผมต้องจ้าง ไม่งั้นไม่ทำ
และไม่ค่อยเต็มใจแก้ให้ ทำส่งๆ ให้มันเสร็จๆไป  ทำให้ผมโมโหมาก มีัปัญหากับลุงไป เจอหน้าไม่อยากจะคุยเลยครับ
อยากจะฟ้องร้อง แต่ก็ไม่มีหลักฐาน คือ ไม่ได้ทำัสัญญาจ้าง เ็ห็นว่าเป็นญาติกัน และอีกอย่างจ้างรายวัน

ใครเคยมีญาติ ๆที่นิสัยแบบนี้บ้างครับ ไม่เข้าใจ ทำไมต้องอิจฉา่กันขนาดนี้
และทำไมต้องมาพูดจาทำให้อีกฝ่ายเสียๆหายๆ หรือหมดกำลังใจด้วยครับ

จากคุณ : ZnGii
เขียนเมื่อ : 28 พ.ค. 55 10:07:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com