Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==>คำตอบสำหรับปัญหาชีวิตคู่<== ติดต่อทีมงาน

คืออย่างนี้ครับ.......ผมเห็นในหลายๆกระทู้ สำหรับเจ้าของกระทู้ที่ตั้งกระทู้มาเพื่อถามความเห็นในบอร์ดเกี่ยวกับปัญหาชีวิตคู่
ผมมองว่าก็เป็นทางหนึ่งที่จะสามารถทำให้เจ้าของกระทู้ได้ระบายและปรึกษา ....
แต่สำหรับเพื่อนๆที่มาแสดงความคิดเห็นนั้น บางความเห็นก็ฟันธงเลยว่า "เลิก" ซึ่งในบางครั้งผมมองว่า มันเป็นคำแนะนำที่ไม่ดีเลย
ผมเข้าใจว่าบางสถานการณ์ มันก็ควรที่จะเป็นแบบนั้น.....แต่...อย่าลืมนะครับว่า สิ่งที่เจ้าของกระทู้ได้เล่ามา มันคือสถานการณ์ของเขา
การที่เราแนะนำไปอย่างนั้น อาจจะไปทำลายชีวิตของเขาในอนาคตก็ได้ (แต่ในบางกรณีก็อาจจะดีขึ้น)
ยิ่งกรณีที่ครอบครัวของเขามีลูกด้วยกันแล้ว สิ่งที่ตามมามีผลต่อจิตใจของเด็กแน่นอน ไม่มากก็น้อย
สำหรับผม ผมมองว่า การแนะนำเราควรที่จะเสนอให้เขาได้คุยกัน ปรับความเข้าใจกัน หรือไม่ก็หาคนกลางที่เขาทั้งคู่ "เชื่อ หรือ เกรงใจ"
เช่น ผู้ใหญ่ในครอบครัว จิตแพทย์ เป็นต้น
แต่ถ้าเมื่อทำแล้ว แล้วไปด้วยกันไม่ได้จริงๆ ก็ทำตามสมควร แต่อย่างน้อย เขาทั้งคู่ก็ได้พยายามประคับประคอง จริงไหมครับ
ที่ผมเขียนมานี้ เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นส่วนตัว และอยากจะให้เพื่อนๆได้ฉุกใจคิดขึ้นมาบ้าง ไม่ใช่สักแต่จะพิมพ์เอามัน เกียจคนแบบนี้เลยอยากให้เจ้าของกระทู้ ที่พิมพ์มาถามได้พ้นจากคนแบบนี้ไปสักที
เพื่อนๆเห็นว่ายังไงบ้างครับ.......^ ^

จากคุณ : amath
เขียนเมื่อ : 8 มิ.ย. 55 20:20:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com