Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำยังไงถึงจะเป็นคนมีเพื่อนเยอะๆ ทุกวันนี้เหมือนอยู่ตัวคนเดียว ติดต่อทีมงาน

เข้าเรื่องเลยนะครับ ทุกวันนี้เวลามีงานวิชาอะไรที่ต้องจับกลุ่ม ผมมักหนักใจตลอด เพราะไม่มีกลุ่มเพื่อนที่จะรับเข้าอยู่กลุ่มด้วย มีเพื่อนในเอกที่สนิทที่สุดแค่คนเดียว ชะตากรรมก็คล้ายๆกัน ผมเคยย้อนมามองดูตัวเอง อะไรทำให้เราไม่มีเพื่อนหรือเปล่า เคยลองถามเพื่อนสนิทแบบเปิดใจ มันก็บอกว่าเราดีมากๆ เพื่อนคนอื่นก็บอกเราพูดเพราะ ไม่เคยว่าใครเลย ผมเป็นคนไม่พูดกูเมิงกับใครเลยน่ะครับ หน้าตาก็ไม่ขี้เหร่ เพื่อนบอกว่าผมจะดูนิ่งๆ เงียบๆ ผมเป็นคนไม่พูดกับใครถ้าไม่สนิทด้วยครับ ส่วนเรื่องความชอบ ผมจะชอบเล่นเน็ท อ่านข่าวเทคโนโลยี เล่นเกมส์ ดูบอล การเรียนก็ เกรด 3 กว่าๆ ซึ่งทั้งเอกมีผมคนเดียวครับที่มีนิสัยแบบนี้ เพื่อนคนอื่น ซึ่งมากกว่าครึ่งเป็นผู้หญิง จะชอบดูการ์ตูน อ่านข่าวดารา ดูคลิปตลกๆ บางกลุ่มก็จะเป็นเจ้าแม่แฟชั่น ผู้ชายในเอกส่วนมากก็จะชอบเรื่องรถ กับกลางคืนชอบไปผับ ชอบไปอยู่ที่ shop กัน ผมเรียนออกแบบภายในน่ะครับ ผมเป็นคนชอบอยู่ห้องน่ะครับ เรียนเสร็จก็กลับห้องเลย มาเปิดเน็ท นอนดูทีวี อ่านหนังสือ หนังสือพวก aday room บ้านและสวน ประมาณนี้ครับ
ผมมีแฟนนะครับ แต่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน แฟนผมก็ดี เป็นผู้หญิงเก่ง เป็นประธานสาขา เจอกันทุกวัน แต่ไม่นาน ที่ผมเล่าไปพี่ๆบางคนอาจจะว่าหลงตัวเองหรือเปล่า แต่ผมเอาจากคำพูดเพื่อนที่เคยบอกไว้มาครับ ผมคิดว่าข้อเสียของผมคือเป็นคนไม่ค่อยพูด เป็นคนไม่รู้วิธีเริ่มต้นพูดกับเพื่อนยังไง อีกอย่างความชอบก็ไม่เหมือนกันด้วย อย่างเช่นเรื่องบอล ผมอยากไปนั่งดูบอลร้านข้าวต้มอะไรแบบนี้เป็นกลุ่มแบบคนอื่นบ้าง แต่ผมกลับมีแฟนไปน่งดูเป็นเพื่อน ผมโชคดีที่ได้แฟนที่ชอบอะไรเหมือนๆกันด้วยครับ ตอนนี้ผมอยากมีเพื่อนเป็นกลุ่ม ไม่มากก็ได้แค่คอยให้คำแนะนำรับฟัง ซึ่งตอนนี้ผมมีแค่คนเดียว ซึ่งก็ดีมากๆด้วยเพื่อนคนนี้ แต่มันหนักใจตอนทำงานกลุ่มน่ะครับ พี่ๆพอมีวิธีใดช่วยผม เช่นการเข้าหาคนอื่น หรือสอนผมพูดเริ่มต้นบทสนทนาหน่อยก็ได้ จะขอบพระคุณอย่างยิ่งนะครับ ผมเหงามากนะครับบางที

จากคุณ : Diffey
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 55 02:13:43 A:49.48.40.235 X: TicketID:362959

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com