Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตอนมาหางานทำ แล้วได้งานเดือนแรก ไม่มีเงินเหลือซักบาทเคยเจอกันไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ผมหางานเป็นเดือน ขอทางบ้านมา 3000 บาท ได้ห้องเช่าเท่าพอนอนได้ก็เดือนละ 800 แล้ว แถมไม่มีเงินซื้อพัดลมอีก ลองคิดดูเดือนเมษายนกรุงเทพนี่ร้อนขนาดไหน ผมต้องเอาผ้าขุนหนูไปชุบน้ำให้เปียกมาห่มถึงอยู่ได้ หางานมาเป็นเดือนหาไม่ได้ กว่าจะได้งานต้องไปขอร้องโรงงานที่เคยไปฝึกงานที่ ชลบุรี ให้ช่วยรับหน่อย ดีที่เขารับไม่งั้นอดตายแน่ เพื่อนผมตามลงมาทีหลังได้งานด้วยกัน มีเงินเหลือบ้าง เลยพึ่งเพื่อนอย่างเดียว ไม่กล้าโทรไปขอทางบ้าน ทางบ้านก็ลำบากไม่แพ้กัน เลยอาศัยเงินเพื่อนประทังชีวิต ไปกินข้าวตอนเช้า ข้าวฟรี กับข้าวถ้วยละ 5 บาท ซื้อถ้วยเดียวกิน 2 คน โอที ผมกับเพื่อนทำทุกวัน เงินเดือน 6300 เดือนแรกผมเงินเดือน ออก 13,000 เพราะทำโอทีตลอด ส่งกลับบ้าน 8000 ใช้หนี้เพื่อน กับเหลือไว้ค่าห้องค่ากินค่าใช้พออยู่ได้ คิดถึงเดือนแรกที่มาหางานทีไร ผมเจ็บปวดทุกที นี่ก็ผ่านมา 9 ปีแล้วซินะ แต่ก็ยังจำได้ไม่เคยลืม

จากคุณ : ....
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 55 00:47:25 A:49.48.26.217 X: TicketID:319567

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com