Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหา "คนขับรถตู้โดยสารหลับใน" ติดต่อทีมงาน

เชื่อว่าหลายคนในที่นี้ไม่มากก็น้อยที่จะต้องพึ่งพาการโดยสารรถตู้ประจำทางเป็นประจำ ฉันก็เป็นคนหนึ่ง เมื่อวานตอนเย็นได้นั่งรถตู้จากอนุเสาวรีย์มาลงธรรมศาสตร์ปรากฎว่านั่งไปถึงครึ่งทาง คนขับก็เริ่มมีอาการตาปรือๆคล้ายคนง่วงนอน สักพักก็ตบหลังคอตัวเองเป็นพักๆ ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่าแต่คนขับเค้าทำแบบนี้ตลอดทางคือพอตาปรือๆก็ตบหลังคอตัวเองแรงๆ ลืมบอกไปค่ะว่าบริเวณที่ฉันนั่งคือแถวหลังสุดซึ่งมองเห็นกระจกตรงคนขับพอดี โดยปกติฉันจะชอบนั่งบริเวณด้านหน้าเพราะอย่างน้อยเวลาคนขับมีอาการแบบนี้จะได้ชวนคุยได้ แต่วันนี้ดันได้ที่นั่งด้านหลังพอดี ฉันไม่แน่ใจว่ามีสังเกตเห็นเหมือนฉันรึเปล่า แต่ที่ฉันเห็นส่วนใหญ่คือบางคนหลับ บางคนก็กดมือถือสมาร์ทโฟน จนเวลาผ่านไปสักพักฉันเริ่มทนไม่ไหวจึงแสร้งทำเป็นไม่รู้เส้นทางตะโกนถามเค้าไปว่าจอดที่นี่รึเปล่า โดยทั้งรถเงียบหมด ที่ทำแบบนี้ก็หวังว่าเค้าจะสะดุ้งและรู้สึกมีสติไม่หลับจนถึงปลายทางค่ะ

ประเด็นที่ต้องนำมาบอกเล่าต่อในทีนี้มีอยู่ 2 ประเด็นคือ

1.ทราบมาว่ารถตู้จะมีการเก็บคิวคือวิ่งเยอะยิ่งดี แต่คือถ้าคุณอดหลับอดนอนชีวิตผู้โดยสาร 14 ชีวิตฝากไว้ที่คุณจะคุ้มกันหรือค่ะ

2.ผู้โดยสารเองจะต้องมีสติเช่นกันเข้าใจค่ะว่าสมัยนี้สามร์ทโฟนทำให้เราหายเบื่อได้ แต่ ณ ช่วงเลานั้น ความปลอดภัยของตัวเองก็สำคัญน่ะค่ะ หากเห็นคนขับจะหลับก็ชวนเค้าคุยหน่อยค่ะ

ประเด็นนี้เป็นประเด็นที่ต้องได้รับการแก้ปัญหานะค่ะ ลองไปเซิชใน google ว่า ปัญหาคนขับรถตู้หลับในดูจะเห็นได้ว่ามีข่าวอยู่มากมายที่เกิดขึ้นเพราะเหตุการณ์นี้เลยค่ะ

ขอโทษนะค่ะที่ระบายซะยาวแต่อยากให้ทุกคนตระหนักถึงคุณค่าของทุกชีวิตค่ะ

จากคุณ : onjiiz
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 55 19:45:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com