Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ชีวิตที่อยากแชร์ครับ เริ่มจากศูนย์ ค่อยๆพัฒนา ขึ้นสู่จุดพีก และอิ่มตัวไปทำงานประจำ ภายใน2ปี ติดต่อทีมงาน

ผมขอเล่าหน่อยนะครับ เป็นอุทาหรณ์เผื่อจะมีประโยชน์สำหรับคนอื่น

งานที่ผมทำ ผมคงไม่ต้องปกปิดแล้วครับว่างานอะไร
เพราะผมเลิกงานนี้ถาวรแล้ว ผมทำงานขายรถป็อป (รถสกูตเตอร์คันเล็กๆ) ทำมามากกว่า 2ปี เป็นการค้าขายในเว็ปล้วนๆตั้งแต่เริ่มกิจการ

งานขายรถป็อปมีสองสายหลักๆคือ
- รถเก่าญี่ปุ่น รถจะลงเรือมาเป็นชิ้นๆ และมาประกอบเป็นคันที่ประเทศไทย ราคาประมาณ 1หมื่นนิดๆเมื่อสองปีก่อน
- รถเก่าไทย คือรถเก่าญี่ปุ่นนั่นแหละ แต่ผ่านการใช้งานในไทยแล้วซักพัก
ถ้าคนซื้อคนแรกถนอนก็จะเป็นรถดีๆคันนึง แต่กลับกันถ้าคนซื้อคนแรกใช้งานแบบดุดัน สมบุกสมบัน หรือโดนขายเปลี่ยนมือมาเยอะ อาจจะ 3 4 5 มือ) มันก็จะกลายเป็นรถวนบ้านเรา สภาพยับเยิน

เริ่มต้นจากเงิน 1500 บาทเมื่อ 2ปีที่แล้ว เมื่อ2ปีก่อน ใครเคยใช้รถป็อปจะรู้ราคาว่ารถป็อป คือ "รถ ราคาถูก" ถูกไหมครับ ราคาประมาณ 2000-5000 ถ้าเป็นรถเก่าบ้านเรา และราคาเพียงหมื่นกลางๆสำหรับรถประกอบใหม่

ซึ่งผมก็เริ่มธุรกิจนี้แบบ งูๆปลาๆ เพียงเพราะ ว่างไม่รู้จะขายอะไร

จากคุณ : viewwiwi
เขียนเมื่อ : 8 ก.ค. 55 22:35:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com