Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กที่โตมากับสภาพแวดล้อมแบบนี้ ... มองไม่ออกจริงๆค่ะว่าอนาคตของชาติจะเป็นอย่างไร ติดต่อทีมงาน

ท่านใดที่ฝากให้ปู่ยาตายายเลี้ยงลูกโปรดอ่านด้วยค่ะ

เราเองลูกๆโตหมดแล้วจึงหาอะไรทำแก้เหงา
เราเคยหลังไมค์ไปหาแม่ๆบางท่านที่หาคนเลี้ยงลูก แต่เมื่อปรึกษาลูกแล้ว ลูกไม่ให้ทำ ความคิดนั้นก็ต้องพับไป

ตอนนี้เรามาเป็นแม่ค้าขายอาหารตามสั่งค่ะ
สนุก ได้เพื่อน ได้ตังส์ ไม่เหงา

ลูกค้าที่มาอุดหนุนก็มีหลากหลาย
แต่มียายหลานคู่หนึ่งที่มาเป้นลูกค้าเรา เราเห็นแล้วก็อนาถใจค่ะ

ยาย อายุน่าจะ 50 กว่าๆ ลักษณะเป็นทอม...
ส่วนหลาน 3 ขวบค่ะ กำลังน่ารัก

จริงแล้วเรารู้จักคนเป็นยายนานแล้ว แต่เราไม่เคยเห็นเค้ามากับหลานคนนี้

วันแรกที่เค้ามาสั่งข้าวเราให้หลาน เป็นข้าวต้มค่ะ
เมื่อเรานำไปเสิร์ฟ คนเป็นยายก็ให้หลานตักกินคนเดียวโดยที่ตัวยายไปนั่งคุยกับหญิงที่ยายแอบชอบ...(หญิงที่ว่านี่ก็ สว แล้วค่ะ)
เราเห็นเรายังคิดจะไปนั่งป้อนหลานเค้าเลย แต่ตอนนั้นลูกค้าเข้าร้านเยอะ เราเลย ปล่อยเลยตามเลย
เราคิดในใจ ข้าวต้มร้อนขนาดนั้น

ครั้งที่ 2 ยายพาหญิงที่ยายชอบมากินด้วย(มีเมานิดหน่อย เราได้กลิ่น) ยาย สั่งข้าวผัดให้หลาน หลานก็นั่งกินโดยลำพัง ส่วนยายก็สั่งข้าวไปนั่งกินกับหญิงที่ยายชอบ อีกโต๊ะหนึ่งโดยที่ยายสนใจหญฺิงคนนั้นมากกว่าหลานตัวน้อย

ครั้งที่ 3 ยายพาหลานมากินกันสองคน ยายสั่งข้าวต้มให้หลาน หลานก็ตักกินโดยลำพังส่วนยายเมาค่ะ นั่งเฝ้าหลานแล้วฟุบหลับไป พอหลานอิ่มก็เรียกยายให้พากลับบ้าน

และที่เราทนไหวแล้วต้องมานั่งพิมพ์กะทู้คือ วันนี้ค่ะ

วันนี้ ยายพาหลานมากัน 2 คน ยายสั่งข้าวผัดให้หลาน แล้วบอกหลานว่า
นั่งกินอยู่นี่นะเดี๋ยวยายมา...
เด็กน้อย.. ยายไปหนายยย
ยาย ...ไปซื้อเบียร์ เดี๋ยวมา

หลานก็นั่งกินข้าวคนเดียว สักพักยายกลับมาพร้อมเบียร์ 1 กระป๋อง
หลานก็กินๆเล่นๆ พอดีช่วงนั้นเราว่างพอดีจึงไปนั่งคุยกับยายหลาน

เราถามว่า... แม่เค้าไปไหน
ยาย... อยุ่ชลบุรี
เรา...แล้วพ่อตัวเล็กล่ะ
ยาย ... มันก็ทำงานอยู่เนี่ย...(โรงงานที่อยู่ใกล้บ้านเรา)แต่มันไม่ยอมรับทั้งๆที่ไอ้เด็กนี่เหมือนมันหยั่งกับแกะ
เรา ... อืมมม

ยังไม่ทันจะพูดอะไร เด็กนั่น ร้อง... จะกินเบียร์ จะกินเบียร์
คนเป็นยายก็ส่งเบียร์ให้หลาน ...
หลานก็ยกดื่ม...

ส่วนเราก็เหว๋ออออ

แล้วที่ยิ่งไปกว่านั้น ตอนที่ยายกำลังจะพาหลานกลับ เราเห้นว่าเค้าลุกกันแล้ว
เราเลยหยิบกระป่องไปเก็บหลังร้าน

เราก้ต้องตกใจที่หลานเค้าร้องกรี๊ดดด จะเอากระป๋องเบียร์ เราเลยส่งให้ เด็กนั่นก็เอาเบียร์ที่เหลือในแก้วเทใส่กระป๋อง แล้วยกกระป๋องขึ้นดื่ม...
แล้วพากันเดินออกจากร้านไป

ที่เล่ามาทั้งหมด อยากบอกให้แม่ๆที่ต้องทำงาน แล้วนำลูกไปให้ปู่ย่าตายายเลี้ยงที่บ้านนอก คอยสอดส่องดูแลกันด้วยนะคะว่า

เค้าเลี้ยงลูกเราแบบไหน

ถ้าแบบที่เราเจอมา คงไม่ไหวมั้งคะ นึกไม่ออกจริงๆว่า อนาคตของชาติจะเป็นอย่างไร

ขอบคุณค่ะ...

ปล .ที่เราถ่ายรูปเค้ามาได้ เพราะเราบอกว่า จะเอาไปให้ตำรวจให้มาจับเด็ก ดื้อกินเหล้า

ขอบคุณที่ได้เป็นกะทู้แนะนำ...

ตัวเราเองเกิดและเติบโตมา ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่ต่างกับเด็กน้อยคนนั้นเลย
พ่อกินเหล้า เจ้าชู้ แม่เล่นไพ่ รอบๆบ้านก็เป้นสลัมเสียงด่าทอ  การพนัน ยาเสพติด หญิงบริการ...

แต่เมื่อมีลูกเอง เรา นำ ปสก ในวัยเด็กมาใช้กับลูก  ในทางตรงกันข้าม
เราเลี้ยงลูกด้วยตัวเอง...

เด็ก เหมือนผ้าขาวค่ะ ป้ายสีอะไร ก็ได้สีนั้นๆ

มาช่วยทำสิ่งดีๆ ปลูกฝัง ให้กับเด็กรุ่นใหม่ๆกันค่ะ
สังคมเรา จะได้ไม่แย่ไปมากกว่านี้

โดยส่วนตัวแล้ว เรามีลูก 2 คนนะคะ
ในตอนนั้นเคยคิดเหมือนกันว่าจะเอาไปฝากให้แม่เลี้ยงที่บ้านนอก

แต่พอเห็นหน้าลูก เลี้ยงเองดีกว่า อดเราอดด้วยกัน อิ่ม เราอิ่มด้วยกัน
และที่สำคัญเราอยากให้ลูกเราเป็นแบบไหน เราสามารถทำได้

เราจึงไม่ได้ทำงานนอกบ้าน เราเลี้ยงลูกอย่างเดียว

ในตอนนี้ พวกเค้าโตๆกันแล้วค่ะ เป็นคนดีและมีความรับผิดชอบ
และในอนาคตเค้า2คนคงเป็นอนาคตของชาติที่ดีต่อไป

ขอบคุณจากใจค่ะ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 55 10:17:49

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 55 10:17:08

แก้ไขเมื่อ 23 ก.ค. 55 14:34:10

จากคุณ : 18 นะไม่ใช่อายุแต่เป็นมงกุฏ
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 07:17:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com