Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บางอย่างที่ 3 จังหวัด ติดต่อทีมงาน

สวัสดีคับ เพื่อนๆ ชาวศาลา

วันนี้ ผมต้องขอบัตรผ่านเพื่อ มาพูดคุยเรื่อง ของบ้านผมบางส่วน

หลายๆ คนถามว่า ทำไม 3 จังหวัด ถึงมีโอทอป เยอะมาก มีทั้งผลิตภัณฑ์ จากยูเรีย จากการนำเข้าก็มี รูปแบบการบรรจุหีบห่อ ก็ดีไซน์แบบไม่น่าลงตัวด้วย ถังแก๊สเอย ถังดับเพลิงเอย เป็นต้น

ก็มันมีมานานแล้วคับ

ผมเป็นคนเมืองยะลา เรียนยะลา

ตั้งแต่ผมจำความได้ เมืองยะลา ก็มีระเบิดมานานแล้ว แต่ จะมีแบบว่า ขู่ๆ เรียกค่าคุ้มครอง ตามงานวัดพุทธเอย งานหลักเมืองเอย
เรีกค่าคุ้มครองงาน 3 แสนบ้าง 4 แสนบ้าง
บางปีก็วางตรง รถบั๊ม บางปีก็วางตรงที่จอดรถ แล้วแต่ความสะดวกของมันล่ะ

คนยะลา เวลาไปงานหลักเมือง เมื่อก่อน ก่อนที่จะมีเหตุการณ์ไฟใต้ ก็มักจะพูดกันว่า ระวัง วันนี้เห็นว่า เขาวางระเบิด ตรงโน้น ตรงนี้

นั่นล่ะคับ มันมีมานานแล้ว แต่ มันก็แค่แบบว่า เขาลักไก่ เราขอดู ก็จบๆ เลิกรากันไป ไม่เลวร้ายแบบปัจจุบัน

ผมเป็นคนไทยพุทธ กินขี้ ปี้นอน อยู่ในพื้ที่ รู้จักคนไปเยอะ แต่ละคนก็ ส่วนใหญ่เป็นคนไทยพุทธ

เราก็อยู่รวมกันเป็นกลุ่มเล็กๆ เช่น เด็กหัวควน เด็กหน้าถ้ำ เด็กสิโรรส เด็กฝั่งทน เด็ก 5 แยก เด็กควนแดง เด็กคุรุ เด็กผังเมือง4 เด็กหลังวัดเมือง ก็ว่ากันไปอ่ะคับ ตามภาษาเด็กแว้น ที่มีน้องใหม่ไฟแรงก็จะมี เด็ก หมอใน ซึ่งในสมัยนั้น เด็กหมอในนี่ ดังกระฉ่อนมากๆ

ที่กล่าวมานี่ ก็คือ พวกวัยรุ่น ไทยพุทธ ที่ชอบเที่ยวกลางคืน ไปยกล้อบ้าง ไปแข่งรถหน้าวัดเมืองบ้าง ตีรันฟันแทงกันเอง ก็ธรรมดา ของเด็กที่เรียกว่า แก๊ง

แต่ตั้งแต่เด็กหมอใน ถือกำเนิด กลุ่มนี้ล่ะ ที่หัวโจก มันชอบไล่ล่า เด็กมุสลิม เพราะอะไร

วัยรุ่นที่นั่น เราจะแบ่งกันเองคับ ไทยพุทธ กับมุสลิม เราแยกกัน เราจะไม่ลงรอยกัน

เพราะอะไรน่ะเหรอ เพราะ เขาชอบพูดคนละภาษากับเรา หลายๆ คำ เราฟังไม่ออกนะคับ แต่บางคำ พอฟังออก เช่น แบงงัง เอ้ย!! นี่มันด่า ว่าโง่ละ

เพราะด้วยต่างภาษากัน เราจึงไม่ลงรอยกัน

กลางคืนซิ่งรถ ขับมาเป็นกลุ่ม ถ้าเจออีกกลุ่ม บีบแตร์ทัก พูดคุย ถ้เป็นไทยพุทธด้วยกัน หรือ มุสลิมด้วยกัน เขาจะทัก แล้วก็สวนกันไป

แต่ ถ้าไม่ใช่ล่ะ ... เอาล่ะสิ ก็ต้องดูว่าใครมากกว่ากัน ใครได้เปรียบ พวกเยอะกว่าเอย มีอาวุธ มีดเอย ปืนเอย ฝ่ายเสียเปรียบ ก็จะโดนไล่ควด ไล่ตี

เราไทยพุทธ มักจะแว้นกันอยู่ในเมือง เราจะไม่ออกไป นอกเมือง เพราะไม่ใช่ถิ่นเรา เช่น สะเตงนอกเอย ออกไปทางท่าสาบเอย เป็นต้น

หรือ ฝั่งตลาดเก่าเอย เราจะไม่ค่อยไปยุ่ง

ขนาดแค่วัยรุ่น เราก็ยังจะตีกันเองเพราะ เรื่องของการพูด ที่ใช้คนละภาษา

( ที่ผมพูดมานี่ คือสังคมที่ผมเจอมานะ)

เด็กมุสลิม ฝั่งตลาดเก่า เราจะเรียกว่า เด็ก รร. ธรรม ใส่ขายาว

ส่วนมุสลิมนอกเมือง เราจะเรียก เด็ก ปอเนาะ ปอเนาะซิตี้

ทุกวันทุกคืน ก็จะไล่หวดกัน

ส่วนผมเหรอ เด็กศาลเจ้ากอเหนี่ยวคับ เราจะอยู่กันแบบ ได้ทุกกลุ่มในไทยพุทธ หลัง ๆ คนไทยพุทธ ก็จะรวมตัวกัน

แล้วก็เวียนเที่ยว เจอคนละพวก ถ้าเรามากกว่า ก็ไล่ควดกลับบ้านไป แต่ถ้าเราน้อย เราก็ถอย

เรามักจะพกปืนกันมากกว่ามีด เพราะมันใช้ง่ายและเด็กมุสลิม มักจะพกมีด ดาบ เพราะเขาชอบเชือด (อย่างที่เชือดๆ ตัดคอที่เคยเห็นๆ กัน )

พวกเราเป็นวัยรุ่น ความคิดก็มีแค่ว่า สนุกกับกลุ่มเพื่อนไปวันๆ

แต่แล้ววันนึง เรื่องต่างศาสนา ลุกลามขึ้นอีกอย่างหนักเมื่อ เด็ก มุสลิมที่เรียนคณะราษ ตีกับเด็กไทย เพราะด้วยเรื่อง ของการพูดต่างภาษา ซึ่ง เด็กมุสลิม เวลามีไรก็ชอบพูด ภาษาอิสลามกันเอง

ง่ายๆ คือว่า กรูพูดไทย เมิอฟังกรูรู้เรื่อง แต่เมิงพูดไรกันกรูไม่รู้เรื่อง มันก็เลยเป็นแบบว่า คล้ายๆ แยกกันอยู่ไปเลย

จนกระทั่งเกิดการโต้วาจากัน อย่างรุนแรง เด็กมุสลิม ใช้คำภาษา อิสลาม พูดกับคนในกลุ่มเขา โดยที่เราไม่รู้เรื่อง แล้วก็หันมามองไทยพุทธ แล้วก็หัวเราะ ใส่หน้า เหมือนราวกับว่า ด่า หรือ นินทามา

คุณนองนึกดูละกันว่า อยู่ดี มีกลุ่มคนที่คุณไม่ค่อยถูกกัน แล้วมาพูดภาษาที่เราฟังไม่รู้เรื่อง แล้วมาหัวเราะใส่ คุณจะคิดว่าอะไร

ด้วยตอนนั้นยังวัยรุ่นคึกคะนอง ต่างก็เริ่มหงุดหงิดกันละ ว่า มันพูดไรวะ ทำไมต้องหันมาหัวเราะ

สัพัก คำตะคอกออกมาจากปากเด็กมุสลิม คนนึง ตะคอกออกมาทางเด็กไทยพุทธว่า แบงงัง ที่แปลว่าโง่..!!

ก็เอาล่ะคับ ยกพวกซัดกันใหญ่แบบว่า จนเรื่องเคลียไม่จบ

ฝ่ายอิสลามไปตามขาโจ๋มา ชื่อ ดามิ วัยรุ่นที่ทันสมัยนั้นต่างรู้ดีว่า ชื่อนี้ เป็นใคร ฝ่ายไทยพุทธก็ตามขาโจ๋มาสิคับ

วันนั้นตอนเลิกเรียน ทั้ง 2 ฟันกันยังกับหนังจีน หน้าโรงเรียน คบ. ยะลา

ตกค่ำ เด็กหมอใน ไล่ล่า ไม่พอใจ ตามล่า เด็กอิสลาม ออกไปนอกเมืองไปไล่ยิง

อีกวันเด็กอิสลาม ยกพวกเข้ามาจาก สะเตงนอก และ สวนส้ม มาไล่ตีคนไทยพุทธ ที่ร้านน้ำชาในเมือง

แล้ว วงจรอุบาทว์ มันก็เริ่มขึ้น เริ่มทวีความรุนแรงขึ้น ณ บัดนาว ต่อ ๆ กันมา ยันรุ่นน้อง

ผมกำลังบอกว่า คนที่อยู่นอกพื้นที่ บางทีใครพูด ถึงเรื่องศาสนา แล้ว ก็บอกว่า มันไม่เกี่ยว มันอย่างโน้นมันอย่างนี้

วันนี้ผมขอบอกเลยคับว่า เราแบ่งกันมานานแล้ว หากแต่ว่า เมื่อก่อนเราได้เปรียบ เพราะเราเยอะกว่า แต่ปัจจุบัน เราทยอยย้ายหนีกันออกมา เพราะอะไร เพราะ ปัจจุบัน กฏหมายเอาไม่อยู่แล้วคับ มันเข้ามาไล่ตัดคอเรา ไล่ยิงเราแบบ สไตล์ ขจก. แบบ สบาย โดยแฝงมาในแบบ เหตุยิงราวัน นั่นเอง

อันที่จริง เราก็เก็บไปหลายคับแต่ มันมาแบบกองโจร ลอบกัดแบบแสบๆ ก็ย้ายสิคับ อยู่ทำไมให้ตายเปล่า

อิสลามหลายคนก็ดี หลายคนก็ไม่ดี ปะปนกันไป

ใครได้เจอคนดีๆ ก็พูดได้ ยกยอได้ว่า อิสลามดี อย่างโน้น อย่างนี้

ใต่ที่ผมนำมาคุยก็ เป็นอีกด้านที่ผมเคยเจอมา มันเป็นแต่ด้านไม่ดี

ส่วนอิสลามดี ๆ ที่ผมเจอในกลุ่มที่เรียกกันว่า ตามแทนกันได้ คือ อิสลามสมัยใหม่ ที ไม่นุ่งผ้าถุง กินหมู ขับเวสป้า พูดแต่ภาษาไทย ไฮเทค รู้เทคโนโลยี คนอิสลามพวกนี้ เค้าจะมีพื้นฐานบ้านอยู่ในเมือง คุกคลีกับไทยพุทธ

กลุ่ม ที่ตีกับพวกผม คือ พวกอิสลาม นอกเมือง พวกนุ่มผ้าถุง เคร่งศาสนา เรียน ปอเนาะ ที่พวกผมชอบเรียกว่า ปอเนาะซิตี้ ไม่รู้เรื่อง ที่เราเรียกกันว่า พวกในหมง อยู่ในหมง

คนพวกนี้ล่ะคับ ที่เขาถูกชักจูงง่าย ด้วยการเอาศาสนามาอ้าง เพราะพวกเขาหัวอ่อน เรียนรู้แต่ด้านเดีนว ไม่เคยเรียนรู้สังคมใหญ่

พวก ขจก. จะใช้พวกอิสลามนอกเมืองนี่ล่ะ ปั่นหัวให้ไปในทางที่มันต้องการ

เปรียบง่ายๆ ว่า

คุณว่า ระหว่าง คนมีการศึกษา ที่อยู่ในสังคมใหญ่ พบเจอ เรียนรู้สังคม ใช้ชีวิตในสังคมใหญ่อยู่ตลอด กับ คนที่ อยู่แต่บ้านนอก อยู่ในหมง ไม่เคยคลุกคลีสังคมใหญ่ ตามโลกไม่ทัน คุณว่า ใครที่หัวอ่อนกว่ากัน

เพื่อนผมที่เป็นอิสลามที่อยู่ในเมือง กินหมู ตอนนี้ เรียนจบมหาลัย ไปอยู่แคนาดา ทำงานปิโตเลียมที่โน่น ยัง ออนเฟสบุ๊ค ชวนผมเล่น HON กันอยู่เลย

แต่คุณเชื่อไหมว่า ต่างกับคนที่เรียน ปอเนาะ ที่อยู่นอกเมือง ที่มาไล่ตีกับพวกผม เมื่อ 2 ปีที่แล้ว กลับกลายเป็นศพ เพราะโดนเจ้าหน้าที่ ยิง เพราะ เป็นแนวร่วมระดับ ปฏิบัติการ ผมจำหน้ามันได้ จากภาพข่าว และ เพื่อนที่เป็นทหาร ก็ยืนยันด้วยว่า ใช่มันจริงๆ ....

ไงคับ สิ่งที่ผมพูด มันเป็นแค่สิ่งที่ผมเคยผ่านมาในที่นั่น

เมื่อก่อน การว่างระเบิด ก็เป็นแบบแค่ เขาลักไก่ เราขอดู ก็แค่นั้น

แต่เดี๋ยวนี้เหรอ จนท. เผลอละ ตูม

และ เป้าหมายการก่อเหตุทุกครั้ง ก็มุ่งเป้าไปที่ จนท. ทุกครั้ง

ทำไมล่ ทำไม จนท. ที่โน่น ในสายตาไทยพุทธ เขาคือฮีโร่ แต่ในสายตา มุสลิมที่ มุ่งสังหาร เขาคือศัตรู

เมื่อก่อนการวางระเบิด ไม่มีการมุ่งเป้าไปที่ จนท. จนท. มีความน่าเกรงขามมาก พวกมันยังต้องกลัว

แต่ปัจจุบัน จนท. ถูกตกเป็นเป้าหมายตลอด

ท่านจำเหตุการณ์ ตากใบได้ไหม เหตุสลายการชุมนุมที่ตากใบ

ทำไม ทำไม จนท. ไปย่ำยีพวกเขา จำนวนศพที่ลงข่าวนั่น ไม่ใช่ตัวเลขจริง และตน 0 หายอีก เท่าไร

ถึงผมจะเป็นไทยพุทธ ไล่ตีกับมุสลิมมาแต่เล็กๆ แต่ผมก็มีเหตุผลพอ

ชาวมุสลิม ที่ตากใบ เขาชุมนุม เรียกร้องสิทธิ บางอย่าง เขาไม่ได้เผาสถานที่ราชการ เขาไม่ได้เผาห้าง เขาไม่ได้ปิดสนามบิน แต่ใยเล่า ทำไมถึงทำกับเขาได้ลงคอ

เหตุสลายการชุมนุม ตากใบ เจ้าหน้าที่ ใช้วิธี กดดัน ต้องผู้ชุมนุมลงน้ำ มีการยิงพวกเขา บ้างก็ตายจากลูกปืน บ้างก็ตายจากการถูกต้อนลงน้ำ

การกระทำครั้งนั้น เจ้าหน้าที่ ทำเกินกว่าเหตุจริงๆ คับ ลองเซิส คำว่า สลายการชุมนุมตากใบ ดูแล้วกันคับ

เหตุการณ์ครั้งนั้น เป็นเหตุการณ์ที่ มันทำให้ชาวมุสลิมคับแค้นใจ ต่อต้าน จนท. รัฐ อย่างสุดๆ

ขจก. จึงได้โอกาส สบอารมณ์ จากที่เคย ขู่วางระเบิด ก็ จัดหารวางจริงๆ ซะ ถล่มซะ

ก็คุณไปย่ำยีเขาขนาดนั้น

ชาวมุสลิม เขาสอนให้รักกัน คุสังเกตุได้จาก เวลาชาวมุสลิมที่ไหน โดนกฏขี่ ชาวมุสลิมทั่วโลก จะลุมประนาม

แต่ ลองเป็น ชาวพุทธ ไปโดนกฏขี่ ไม่เคยเห็นชาวพุทธ ทั่วโลกจะลุมประนาม

เมื่อเกิดการโดนกฏขี่ ระเบิดเวลา ที่ถูกเก็บไว้ มันก็พร้อมระเบิด ต่อต้านผู้ที่มากฏขี่ จำคำนี้ได้ไหม แค้น 10 ปีก็ไม่หาย

ในเมื่อ บ้านเมือง มี จนท. ทำกับ ปชช. แบบนี้ ก็อย่ามีมันเลย ต่อต้านขับไล่ หรือ แบ่งแยกออกไปซะ อย่ามายุ่ง

นี่คือสิ่งที่ มันคือส่วน หนึง ของความเป็นจริง ที่ มีกลุ่มต่อต้าน จนท. เคียดแค้น จนท.

ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่า ทำไม มันถึงเคียดแค้น จนท. นักหนา

ทำไมถึงรู้ ก็ไอ้พวกก่อเหตุ มันก็พวกที่เคยไล่ตีกันมากับพวกผม ผมจึงพอรู้นิสัยมันดี ใครไปทำอะไรญาติพี่น้องมันหน่อยละก็นะ มันก็อ้างเป็นพี่น้องกันหมด แล้ว ก็สร้างความเคียดแค้น ปั่นป่วน ปั่นหัว กันเพิ่มไปอีก

ส่วนคนที่ หวังผมประโยชน์ รอผลประโยชน์ ก็ได้ที อาศัย แฝงหาผลประโยชน์ จากเหตุการณ์นี่ล่ะ จนมันมั่วไปหมด เกินการควบคุมดูแล

พวกปั่นหัว ก็ปั่นอยู่นั่นละ ได้โอกาสที :-) กรูป่นใหญ่เลย

แล้วคุณรู้ไหม ถ้า 3 จังหวัด ไม่มี จนท. จนท. ย้ายกำลังออก ปล่อยให้มีการดูแลกันเอง ผลประโยชน์ มันตกที่ใคร ไทยหรืเพื่อนบ้าน

นี่ก็เป็นอีก 1 อย่างที่ มีการเข้าออก ไทย- เพื่อนบ้านอย่างสบายๆ สำหรับผู้ก่อเหตุ มีบัตร ปชช. 2 สัญชาติ สบายๆ

ที่ผมมาพูดคุยก็แค่ส่วนหนึ่งนะคับ

ที่เหลือ ก็ไป รวมๆ กับบาง คห. ที่เค้าได้พูดๆ ไป นั่น บาง คห. ก็มีอีกส่วนที่

อาจมีหลายคนที่รับไม่ได้ แต่ นี่คือส่วนหนึ่ง ของชีวิตผมจริง ที่เจอมา

เมื่อเกิดเรื่อง 1 เรื่อง มันเหมือนเป็นเชื้อ ที่ลุกลาม นำอย่างอื่นแอบแฝงเข้ามา...

จากคุณ : คนยะลา
เขียนเมื่อ : 31 ก.ค. 55 15:53:12 A:110.49.224.93 X: TicketID:369392

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com