Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณว่าตึกแถวเมืองไทย สวยมั้ย ติดต่อทีมงาน

สวยดีแล้ว (0 คน)
  ไม่สวย (31 คน)
  เฉยๆ (2 คน)

0.00%
  สวยดีแล้ว (0 คน)
 93.94%
  ไม่สวย (31 คน)
 6.06%
  เฉยๆ (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 33 คน

ผมเป็นนึงนะที่ชอบอยู่กับศิลปะและธรรมชาติ เมื่อโตมาผมก็รู้สึกว่า บ้านเมืองเรา ทำไมมีแต่ตึกแถวเยอะจัง เมื่อไปดูของต่างชาติ มันต่างกันมาก แต่ผมก็เข้าใจนะ ว่าเมืองไทยยังอยู่ในสภาวะศิลปะน้อย ปากกัดตีนถีบ สร้างตึกมาไว้เน้นใช้งาน หาเงิน ทำธุรกิจมีตังค์เลี้ยงตัวเองได้เป็นพอ แต่ทีนี้ ผมกังวลว่า ทัศนียภาพเสื่อมโทรมเหล่านี้ มันจะทำให้คนในชาติขาดแรงจูงใจ ความรู้สึกผ่อนคลาย สุขใจสบายตา อีกทั้ง บ้านเมืองไม่ค่อยเป็นระบบเท่าไหร่ สายไฟระโยงระยางไปหมด มันดูแล้วเหมือนอยู่เมืองที่ปากกัดตีนถีบจริงๆ ผมจึงอยากวอนรัฐบาลได้มั้ยครับ ช่วยให้เราได้มีค่านิยม การสร้างตึกราบ้านช่อง แบบมีศิลปะ ผมเข้าใจว่าต่างชาตินั้น มีคำว่าศิลปะในตัวอยู่แล้ว บ้านเมืองจึงออกมาสวยงาม น่าอยู่ อยากให้บ้านเราเป็นแบบนั้นบ้างจังครับ บางทีผมอยากออกไปเดินเล่นข้างนอกบ่อยๆ แต่ทัศนียภาพมันแย่ๆ อึดอัด มันก็บั่นทอนจิตใจ อยากให้คนไทยมีความสุขครับ จะได้มีกำลังใจมากขึ้น (ค.ห.ส่วนตัวนะ คนอื่นอาจจะชอบแบบไทยๆอยู่แล้ว อันนี้ไม่ว่ากัน)

จากคุณ : TheK1Ninja
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:45:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com