Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

2นาทีกับ2คนผู้แก่เฒ่าค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ขอแชร์เรื่อง 2ท่านที่แก่เฒ่า คือพ่อกับแม่เราเองนะคะ
ปกติเราจะโทร.คุยกับแม่ทุกวัน นอกจากวันที่ยุ่งจริงๆ อาจจะ
นานๆเว้นวันนึง ทำแบบนี้มาเกือบ10ปีแล้ว เมื่อวันแม่ที่ผ่านมา
เราเอามือถืออีกเครื่องไปให้พ่อใช้  เผื่อว่าเวลาพ่อไปขับสามล้อ
เครื่องในตัวเมือง จะได้โทร.มาหาแม่ เมื่อมีธุระ  และจากวันนั้น
เราก็จะโทร.ไปหาพ่อทุกวัน ช่วงบ่ายๆ และโทร.หาแม่ช่วงเย็นๆทุกวัน
บางวันเรายุ่งอาจจะโทร.หาพ่อ ผิดเวลาไปหน่อย  พ่อมักจะพูดขำๆว่า
นึกว่าหนูจะไม่โทร. มาแล้ววันนี้ ตอนบ่ายโมง พ่อรออยู่  อาจจะดูเฉยๆ
นะคะ  แต่เรา คิดว่า คนเป็นพ่อเป็นแม่ ยังไงก็รอลูกทุกเวลานะคะ

เราคุยกับพ่อแม่ ส่วนมากแค่วันละ2-3นาทีเอง  ก็คุยเดิมๆ ทำอะไรกินกัน
วันนี้ ฝนตกแดดออกไหม ไปใหนมาบ้างหรือเปล่า  ข้าวในทุ่งเป็นไง
เดิมๆทุกๆวันค่ะ  แต่พ่อแม่ เราก็อยากจะคุยกับเราเสมอ  บางวันเรา
ไม่สบายอยากนอนมากๆ  แต่นึกได้ยังไม่โทร.หาแม่เลยวันนี้  ก็แคหยิบ
มาโทร.คุยกับแม่2-3คำก่อนนอน มันทำให้เราและพ่อกับแม่ มีความสุขเล็กๆ
น้อยๆได้นะคะ  แต่พี่ชายเราซิ กลับไม่โทร.หาพ่อแม่เลย  ปีๆนึงนับครั้ง
ได้  เราเคยว่าบ่อยๆจนไม่อยากจะว่าแล้ว  เวลาคุยกับพ่อแม่ บ่อยครั้ง
ที่ท่านจะถามถึงพี่ๆเรา ว่าเป็นไงกันบ้าง  เราก็บอกแม่โทร.หาเค้าเลย
แม่ก็บอกว่าไม่เอาหรอก เดี๋ยวพี่เค้าไม่ว่างคุย จะอะไรหนักหนาที่คุยกับแฟน
กับกิ๊ก คุยได้เป็นช.ม  แต่กลับพ่อแม่มันดันบอกไม่มีเวลา เฮ้อเหนื่อยใจ

หลังวันแม่เรามีโทร.ไปบอกพี่คนรองนะคะ  ว่าซื้อมือถือให้พ่อใช้นะ ถ้าพี่
ว่างก็โทร.ไปคุยกับพ่อหน่อย  พ่อคิดถึงพี่นะ โทร.ช่วง9โมงเช้า-บ่าย3
เป็นเวลาที่พ่ออยู่ในเมือง  พ่อจะได้ดีใจ  พี่เราก็โทร.นะคะ แต่ครั้งเดียวจบ
เลย สงสัยจะโทรอีกทีก็คงปีหน้า เฮ้อ..

ที่เราเล่าๆบ่นๆมา แค่อยากจะฝากถึงเพื่อนๆน้องๆทุกคน  ที่อาจจะไม่มีเวลา
โทร.หาพ่อแม่ เรา พยายามเสียเวลาเราสักนิด2-3นาที โทร. คุยกับท่าน
ดูสิคะ  จะรู้ว่าพ่อแม่เรา ดีใจและชื่นใจแค่ใหน ที่ได้คุยกับลูก โดยเฉพาะลูกๆ
ที่อยู่ไกลพ่อแม่ เหมือนเรา ร้อยเอ็ด-กทม. เรายังแอบคิดว่าถ้าพ่อแม่เราไม่อยู่แล้ว
พี่ชายเราจะ บ่นเสียดายไหมว่า ตอนท่านอยู่ไม่ค่อยได้พูดคุยกับพ่อแม่เลย
ใครมีเรื่องราวแบบเรา หรืออะไรยังไง  มาร่วมแชร์กันนะคะ  ขอบคุณทุกท่านที่แวะ
เข้ามาค่ะ  สวัสดีวันฝนพร่ำนะคะ

จากคุณ : สาวถุงกาแฟ
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 08:10:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com