Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่อง การขอรับใบอนุญาตขับขี่กับคนตาบอดสี ติดต่อทีมงาน

เรื่อง การขอรับใบอนุญาตขับขี่กับคนตาบอดสี
ทุกๆท่านมีความคิดเห็นกันอย่างไหร่บางครับกับคนตาบอดสีแล้วไม่สามารถขอรับใบอนุญาตขับขี่
ทั้งที่ ปัจจุบันก็เปิดโอกาส แล้วนะ แต่ผมว่า ควรยกเลิกการทดสอบเรื่องตาบอดสี เถิดครับ ประเทศทางยุโรปก็ยกเลิกไปแล้ว
1.ตาบอดสี การมองจะเห็นเป็น สี ขาว ดำ หรือเปล่าครับ  กับ ตาพร่องสี จะเห็นสีได้ รู้ความแตกต่างขอสีอยู่
2.ในการขับขี่ ไฟแดง ก็อยู่ด้านบนสุด ตรงกลาง ก็ ไฟเหลือง ล่างสุด ก็ ไฟเขียว ลำดับและตำแหน่งก็ถูกวางไว้ตามหลักสากลอยู่แล้ว
เพื่อให้คนตาปกติ(ดูสี ) กับ คนตาบอดสี (ดูตำแหน่ง)  สามารถ ใช้ ไฟจราจรร่วมกันได้แถมยังมีระบบ นับเวลาไฟจราจรด้วย
3.คนตาบอดสี ผมเชื่อครับ ไม่ใช่ปัญหาหลักที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุเลยครับ สิ่งที่ทำให้เกิดส่วนใหญ่ คือ จิตสำนึกที่ดีในการใช้เส้นทางจราจรร่วมกัน
อาทิเช่น คนไม่เคารพกฎจราจร ขันรถย้อนศร  ไม่ส่วมหมวกกันน๊อค ไม่ขาดเข็มขัด มึนเมาขับรถ ขับรถเบียดกัน แข่งกัน
4.คนตาบอดสี เค้าก็จำเป็นต้องใช้รถเหมือนกันนะครับ อยากจะมีใบขับขี่ให้ถูกต้องตามกฎหมาย อยากพาพ่อแม่ ป่วยไปหาหมอ ฉุกเฉินขึ้นมาไม่มี
ใครช่วยเราได้ตลอดหรอกครับ คนตาบอดสีสามารถดูแลชีวิตตัวเองและผู้อื่นได้แน่นอนครับในการขับรถ
5.ทำไมไม่ให้โอกาสกันมั่งหล่ะครับ คนแขนขาดข้างเดียว คนตาบอดข้างเดียว คนหูหนวก  คนขาขาด กับขอใบอนุญาตได้
6.ถ้าห่วงว่าคนตาบอดสีจะไปทำให้เกิดอุบัติเหตุ ก็ห่วง คนตาบอดสี ข้ามทางม้าลายด้วยนะครับ เพราะเค้าก็ต้องดูสัญญาณไฟจราจรเหมือนกันนะครับ
เห็นใจด้วยครับ
7.อีกอย่างไฟจราจรที่ไหนบ้างที่สลับตำแหน่งกันบ้างไหมครับในความเป็นจริง เช่น 10 นาที แรก ไฟเขียวอยู่ด้านบน ไฟแดงอยู่ตรงกลาง ไฟเหลืองอยู่ล่างสุด
อีก 20 นาที สลับไฟกันอีก ไฟเหลืองอยู่บน ไฟเขียวอยู่ตรงกลาง ไฟแดงอยู่ด้านล่าง  ผมว่าความเป็นจริงไม่มีอยู่แล้ว ตำแหน่งไหนก็ตำแหน่งเดิมอยู่แล้วครับ
ให้โอกาสด้วยครับ
8.การทดสอบอย่างนี้ยิ่งเอื้อประโยชน์ให้แก่เจ้าหน้าที่หาทางทุจจริตได้นะครับ
9.หรือไม่ก็ขอใบรับรองแพทย์เพื่อให้แพทย์รับรองได้ว่าสามารถขับรถยนต์ได้ นำมายื่นกับทางเจ้าหน้าที่ขนส่งก็ได้นี้ครับ ยื่นทุกๆ 3 เดือนก็ได้
10.ขอผู้ที่เกี่ยวข้องช่วยเหลือเรื่องนี้ด้วยนะครับ

จากคุณ : chat_pol
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 55 12:11:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com