Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรณีตัวอย่าง เมื่อเราโดนโกงทางอินเตอร์เน๊ต ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากสังคมเราตอนนี้ใช้การดำเนินชีวิตผ่านทางสังคมออนไลน์ และสิ่งที่เกิดขึ้นมาพร้อมๆกับสังคมออนไลน์ คือ พวกมิจฉาชีพ ที่มาเขียนกระทู้ในวันนี้ก๊แค่อยากให้ผู้ที่ชอบซื้อขายสินค้าทั้งมือ 1 และ 2 ผ่านทางอินเตอร์เน๊ต ดิฉันก๊เป๊นคนหนึ่งในจำนวนนั้นค่ะ  และตอนนี้ก๊โดยแจ๊คพอตไปแล้วค่ะ 14000 บาท ในสังคมสมัยนี้ มันไม่ใช่น้อยๆเลยนะค่ะ  เมื่อนึกย้อนไปก๊เสียดายมากและเสียใจกับการระวังตัวของเราที่ยังไม่ระวังจนถึงที่สุด.. แต่เมื่อโดนไปแล้วคงจะไปแก้ไขอะไรไม่ได้นอกจากทำยังไงให้ได้เงินของเราคืนแล้วเอาตัวผู้กระทำผิดมาลงโทษให้ได้... (จะไม่ขอเอ่ยชื่อบุคคลที่เกี่ยวข้องนะค่ะ เอาเป๊นว่าใช้นามสมมุตินะค่ะ) และจะขอเรียกตัวดิฉันเองว่า "ธิชา" นะค่ะ  เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อ  วันที่  22 ตค 55 ดิฉันได้สั่งซื้อโทรศัพท์จากนายปลวก (ชื่อที่ลงไว้ในกระทู้ซื้อขาย พร้อมเบอร์ติดต่อ)  ผ่านไป 1 วันยังไม่ได้ตกลงอะไรนะค่ะ นายปลวกก๊โทรเซ้าซี้ ทั้งวันค่ะ อ้างว่าของดีนะ ถ้าไม่ซื้อจะเอาไปยัดร้าน แต่ได้ราคาน้อย แล้วอีกอย่างร้านจะยำเครื่องแบบนู่นนี่นั่น จนธิชา ถามว่า อยู่จ.ไหนค่ะ? จะนัดดูสินค้า นายปลวกคงไม่ทันคิด ว่าเราก๊อยู่ ตจว. เหมือนกัน เค้าบอกว่าอยู่จ.หนึ่งในภาคใต้ค่ะ ซึ่งเราก๊อยู่อีกจ.นึงใกล้ๆกันเลย  พอถามว่าอยู่แถวไหน รอพุ่งนี้ได้ไหมจะไปดูสินค้า? เค้าบอกว่า อ่อ ไม่รู้ว่าอยู่ส่วนไหนของจ. เพราะใช้ชีวิตอยู่กทม.ตั้งแต่จบประถม แต่ที่ต้องกลับตจว.เพราะต้องกลับมารับใช้ชาติ ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านไป กทม. แล้วก๊บอกมีคนจองอีก 3-4 คนถ้าช้าผมขายนะครับ ธิชาก๊ยังไม่ไว้ใจนะค่ะ  ถ่วงเวลาไปเรื่อยบอกอาบน้ำก่อนนะเด่วไปโอนเงินให้ เค้าก๊บอกรอได้ครับ จนธิชาบอกว่าอยากได้ของเลยอ่ะ นายปลวกก๊บอกส่ง ปณ.ต้องรอพุ่งนี้อ่ะครับ ธิชาบอกส่งเอกชนได้ไหม? หรือ รถตู้ก๊ได้ เพราะจ.ใกล้เคียงมักจะมีคิวรถที่วิ่งข้ามจ. เค้าก๊บอกแปบนะคับเด่วผมไปถามวินมอไซค์ก่อน พอดีไม่ชินเส้นทางเลยไม่รู้ว่าไกลไหม? ผ่านไป 10 นาที โทมาอีก บอกดีใจด้วยมีรถตู้ไป จะออกอีก 30 นาทีนี้ ให้รีบโอนเงินเลย  ธิชาก๊ยังไม่โอนนะค่ะ แต่ขอชื่อเลขที่บัญชีเค้าไว้แล้ว เพื่อตรวจสอบ ปรากฎว่า ประวัติขาวสะอาดมากค่ะ แถมยังมีประวัติเรียนดีด้วยแหะ ธิชาก๊คิดอุ่นใจได้ระดับนึงว่า อย่างน้อยๆคงได้สินค้าจิง แต่อีกใจก๊คิดว่าแล้วถ้าสินค้าเกรดต่ำล่ะ ผ่านไป 30 นาที เค้าก๊โทรมาว่า โอนรึยังครับ รถจะออกแล้วนะคับ ถ้าไม่ทันรอบนี้ก๊พุ่งนี้แล้วนะ(เย๊นมากแล้วค่ะ) ธิชาก๊เลยงัดวิธีตรวจสอบครั้งสุดท้ายขึ้นมา คือ ขอคุยกับคนขับรถ ก๊ขอเบอร์โทร เลขทะเบียนรถ เลขข้างรถ สีของรถ สถานที่จอด เวลาที่จะมาถึง (คนขับรถแหลงใต้นะค่ะ) จนมั่นใจว่าน่าจะไม่พลาดแล้ว ก๊จัดแจงโอนเงิน 14000 บาทผ่านทางเนต โอนปุ๊บโทรหานายปลวกปั๊บ นายปลวกก๊แจ้งยอดถูกต้องเรียบร้อย จบไป....  ธิชาวางหูจากนายปลวกก๊โทหาคนขับรถทันทีว่าเค้าฝากของมาจิงไหม? สรุปไม่ติดสักเบอร์ ใจเริ่มเสียแล้วค่ะ โทรหานายปลวกทีแรกไม่ติด คิดแล้วว่าโดนแน่ พอโทอีกทีติดค่ะ รับสายด้วย แล้วธิชาก๊บอกให้กลับไปคิวรถใหม่ ไปขอเบอร์โทรคนขับมาใหม่ อาจจะให้ผิดหรือธิชาจดผิด นายปลวกบอกเด่วนั่งรถไปคิวรถก่อนนะ 10 นาทีโทรกลับ  หลังจากนั้นหายเข้ากะทะทองแดงไปเลยค่ะ  ธิชาโทไปคิวรถต้นทาง-ปลายทาง ไม่มีรถคันดังกล่าวเลย เจ๊บใจมากทำเป๊นแหลงใต้ดัดเสียงแก่ใส่เรา ที่นี่เราก๊ค้นข้อมูลทุกอย่าง อย่างละเอียด จนได้ความว่า นายปลวกใช้บัญชีของน้องซวยเพื่อให้ธิชาโอนไป แล้วชื่อเล่นที่โพสต์ในกระทู้ ก๊ตั้งลอยๆ จิงๆมันชื่อ นายปลิงค่ะ พอทราบละเอียดคร่าวๆแล้วก๊ลองเอาชื่อจิงๆของผู้ร้ายมาค้นหาข้อมูล... โอ้ว ว! แม่เจ้า  เจ้าทุกข์ขึ้นมาทุกเว๊บเลยค่ะ  เอาแล้วไง  ธิชาเจอตอแล้วล่ะสิ  แต่ด้วยนิสัยที่ไม่ยอมให้ใครก๊ไม่รู้มาเอาเงินเราไปหน้าด้านๆ ก๊ค้นหาข้อมูลทางการดำเนินดคี จากหลายๆเว๊ปที่แนะนำมา จนคิดว่าถ้าผ่านองค์กรราชการไม่ทันการแน่ อายุความก๊แค่ 3 เดือนทำไงดีล่ะ... จนท้อใจไปล่ะเพราะหลายๆคนพูดไว้ว่าบากในการตามตัว เพราะ ตร.ไม่ตามคดีเล๊กๆหรอก ไม่ว่างบ้างไรบ้างแระ  ธิชาก๊ว่า จะเป๊นอย่างนั้นทุกคนหรอ? อาจจะฟลุ๊คก๊ได้ถ้าธิชา ได้เจอ ตร.ดีๆ .... (เด่วมาเล่าต่อนะค่ะ  แปบค่ะ เรื่องราวเยอะแยะ ดราม่ายิ่งกว่าละคร ช่อง 3 อีกค่ะ แหะๆ)

จากคุณ : bojung_ticha10
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 55 01:40:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com