Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเป็นหนึ่งหยดน้ำหล่อเลี้ยงความดีในสังคม ติดต่อทีมงาน

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ข้าพเจ้า เดินทางไปทานอาหารกับหมู่เพื่อน และนัดกันว่าจะนั่งแทกซี่กลับไปด้วยกันเพื่อไปเอารถของเพื่อนที่จอดไว้ที่ทำงานเพื่อจะเพื่อนเจ้าของรถจะขับไปส่งข้าพเจ้ากับเพื่อนอีกท่านหนึ่ง

ขณะที่ลงจากแท็กซี่แล้วก็นั่งรถของเพื่อนกลับ ตอนนั้นเป็นเวลาตีหนึ่งครึ่งโดยประมาณ จึงเห็นควรว่าน่าจะตั้งนาฬิกาปลุก เนื่องจากในวันรุ่งขึ้นต้องตื่นค่อนข้างเช้า

พอแตะกระเป๋ากางเกงด้านซ้ายเพื่อจะหยิบมือถือมาตั้งนาฬิกาปลุก ปรากฎว่าไม่มี กระเป๋าด้านขวา และกระเป๋าสะพายก็ไม่มี จึงบอกเพื่อนๆว่า "โทรศัพท์เราหาย"

เพิ่งซื้อเครื่องมาได้ประมาณหนึ่งเดือน จะหายซะแล้ว ในใจตอนนั้นเซ็งมาก แต่ก็รีบทำใจว่าคงไม่ได้คืน เนื่องจากเป็นรุ่นที่เพิ่งออกใหม่น่าจะขายง่ายประมาณหนึ่ง

แต่ก็ขอให้เพื่อนลองโทรเข้าดู เผื่อว่าจะมีโชคบ้าง

ปรากฏว่าโทรติด และมีคนรับ "สวัสดีครับ ตอนนี้ผมจอดรถเปิดไฟกระพริบรออยู่ที่ทางเลี้ยวไปบางแคครับ ทะเบียนรถ ทร891 ครับ"

พี่คนขับรถแท็กซี่ที่ข้าพเจ้าขึ้นก่อนหน้านั้นรับโทรศัพท์และรายงานเลขทะเบียนรถตอนเองโดยไม่ได้ถาม ยังความประทับใจให้เราและเพื่อนๆเป็นอย่างมาก

จึงรีบขับรถไปรับโทรศัพท์คืน พร้อมให้สินน้ำใจแก่พี่คนขับพร้อมด้วยคำขอบคุณจากหัวใจ สอบถามชื่อจึงทราบว่าชื่อพี่ มงคล

ด้วยเหตุนี้ จึงขอขอบคุณพี่ มงคล แทกซี่ทะเบียนรถ ทร891 และอยากให้สังคมได้รับรู้ถึงความดีของคนดีที่มีอยู่เสมอไม่ว่าจะประกอบอาชีพใด

ขอปฎิญาณว่า จะส่งต่อความดีนี้โดยการทำสิ่งที่ดีแก่คนอื่นสืบเนื่องไปครับ

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังครับ

จากคุณ : indiespeople
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 55 12:27:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com