Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แจ้งเตือน: โดน Hack Apple ID คนทำเป็นคนไทยแล้วทำมาหลายครั้งแล้วด้วย ติดต่อทีมงาน

อ้างอิงจากกระทู้นี้ ที่อ้างว่าเปลี่ยน Apple ID ไปเป็น Japanease แล้วสามารถ load Lince sticker จากญี่ปุ่นได้ฟรี 
http://www.getapple.net/phpbb/viewtopic.php?f=29&t=176607

แล้วจากวิธีทำจะให้ click เข้าไปที่ link นี้
http://www.apples.thmy.com
(ปัจจุบัน web นี้ถูก report โดย Chrome แล้วก็ Safari แล้วว่าเป็น web phishing! แต่ว่าถ้าเปิดด้วย ipad/iphone จะไม่เห็น คำเตือนนี้!!!)

ถ้าดู adress ก็จะรู้แล้วว่ามันแปลกๆ แต่เมื่อคืนผมทำใน iphone จอมันเล็กๆ เลยข้ามรายละเอียดตรงนี้ไป สรุปใคร sign in เข้าไปก็จะเสีย user name และ password ไปเลย
หน่ำซ้ำมันให้ verify credit card!!!!!! ดันใส่ code เข้าไปอีก เสร้จโจร!! 
!!!อันนี้ผมพลาดครั้งยิ่งใหญ่ ไม่อยากให้ใครเสียโง่อย่างผมอีก เลยต้องมารีบเตือน!!!!......

วันนี้เมื่อสักบ่าย 2 ก็มี mail จาก apple มาว่า profile ผมมีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล ทั้ง email, security question, shipping address .... พอสักพักก็มี sms จาก บัตรเครคิตผมแจ้งมาว่ามียอดการใช้ 66,500 บาท!!! 

ผมรีบทำการโทรไปทางธนาคาร SCB เพื่อระงับการจ่ายครั้งนี้ก่อน รวมทั้งให้อายัดบัตรไปด้วย
แต่ทางธนาคาร SCB ไม่สามารถระงับการจ่ายได้ (อันนี้ผม fail พอสมควรเลย)

ดังนั้นผมรีบติดต่อไปทาง Apple Online Support โดยโทรไปตามเบอร์ใน web ทาง support ช่วยเยอะมาก คุยกันอยู่ชม.นึง ส่งต่อไป 3 แผนก ในส่วนขั้นตอนการ verify ก็ต้องทำคุยเป็นภาษาอังกฤษ ค่อนข้างวุ่นวายมาก แต่ในที่สุด ก็ได้ Apple ID คืนมาตอนบ่าย 3 กว่าๆ 
ถึงได้รู้ว่ามีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล แล้วก็คนที่ขโมยผม id ผมไป ก็ทำการสั่งซื้อ Macbook Pro 15" Retina ส่งไปที่บ้านเค้า 

ณ ตอนนี้ผมมีทั้งชื่อ และที่อยู่​ (แต่คาดว่าน่าจะเป็นชื่อปลอมๆ และที่อยุ่ปลอมๆ แต่คงอยู่ระแวกนั้น) ถึงตอนนี้เจ็บใจมาก เพราะเป็นคนไทย แล้วมาทำกันอย่างนี้!

แต่ด้วยความดีใจ และมัวแต่แจ้งข่าวคนอื่นๆอยู่ พอเวลา 4 โมงเย็น Apple ID ผมโดยไอ้คนนี้เอาคืนกลับไปอีกครั้ง!!! เนื่องจากผมยังไม่ได้เข้าไปแก้ในส่วนของ Security Question!!!! (อันนี้เป็นประสบการณ์อันเจ็บปวดเลย เพราะว่าผมก็ลืมคิดไปเหมือนกัน)

หลังจากนั้นผมพยายามติดต่อไป Apple Online Support อีกครั้ง แต่คราวนี้ไอ้คนนี้มันลบข้อมูลบัตรเครคิตผมไป ทำให้ผมไม่สามารถ verify ตัวผมได้อีกต่อไป

(การ verify ทำได้ 2 วิธีด้วย Credit card info กับ Security Question ซึ่งโดนเปลี่ยนไปแล้ว... )

ตอนนี้ผมได้ขอให้ทาง Apple disable account ผมไปแล้ว โอกาสที่จะได้คืนมาช่างลิบหรี่ นอกจากจะตามจับตัวคนร้ายได้

ผมเสียโง่ครั้งใหญ่จริงๆครับ แล้วก็เป็นห่วงอีกหลายๆคน เลยต้องมาแจ้งเตือน ฝากเตือนๆเพื่อนๆกันด้วยนะครับ 

อยากจะรบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักสืบพันทิปช่วยตามหาคนร้ายคนนี้หน่อย ผมลองหาข้อมูล มีคนโดนมาเหมือนกันเมื่อเดือน 5 ที่ผ่านมา แสดงว่าคนคนนี้ทำมาตลอด และยังทำอยู่ต่อไป

จากคุณ : taabio
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 01:29:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com