CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

++++ วันนี้ ผมแวะ เอากระเช้า ของขวัญไปให้ คุณ " ไอ้แมลงสาบ " ที่สำนักงาน มาครับ ....

พอดี วันนี้  มีธุระ แวะไปหาเพื่อนแถวๆนวลจันทร์ …

ผ่าน บ.  สยามสปอร์ต .....ก้อเลยเกิดความคิดอยากแวะเข้าไปทักทาย คอลัมนิสต์ ทั้งหน้าเก่าและหน้าใหม่ .....  ในฐานะอดีตลูกค้าประจำของ หนังสือในเครือนี้ ..

โดยเฉพาะ คุณ “ ไอ้แมลงสาบ “  ขวัญใจ ของผมและใครๆหลายคนในห้องนี้ ...

ซาบซึ้งเป็นการส่วนตัวด้วยครับ   สำหรับคำขอโทษ ของคุณ “ ไอ้แมลงสาบ”  ที่เพื่อนๆสมาชิกเอาให้อ่านกัน ....วันก่อน ..

เอ้า ...  เราเป็นคนมีตัวตน ....เมื่อเค้ากรุณาให้ความสำคัญ พูดถึงแล้ว ...มันก้อต้องไปแสดงน้ำใจให้กันหน่อย ..... ใช่มะ ....

ว่าแล้ว .....ก้อขับรถไปแวะ โลตัส หน่อยดีกว่า ......ไปหาทั้งที   มันน่าจะมีอะไรติดไม้ติดมือไปด้วย .....เราคนห้องศุภฯ ......ไม่แล้งน้ำใจอยู่แล้ว ....

ซื้อไรไปฝากบ้าง ....  เด๋วค่อยมาดูกันครับ ....

เล่า บรรยากาศ ให้ฟังก่อน .....

ขับรถเข้าไป .....  โอ้โห  อาณาจักรใหญ่โตมากครับ ....พาลคิดไปถึงตอนผมเด็กๆ ....  ไปเยี่ยมพี่ย.โย่ง ที่ ออฟฟิส  รังหนู .... ตรอกข้างโรงหนังเพชรรามา ....

ใหญ่โต ผิดกัน  ราวกับ ฟ้ากับเหวเลยครับ .....

แต่แปลกนะ ..... ความรู้สึกใน วันนั้น มันอบอุ่น กว่าวันนี้แฮะ ....ภาพที่ พี่ย.โย่ง มานั่งรับแขก  ตรงโซฟา มหาสนุก ( พี่เค้าเคยเล่าให้ฟังว่า  ไอ้โซฟาเก่าๆตัวนี้ล่ะ .... ที่พวกเค้า ต้องมาแย่งกันนอน กับพี่เตยหอม  พี่ยอดทอง เวลาอยากจะพักผ่อน )  มาช่วยลูกค้าเด็กๆ กระจอกๆอย่างเรา ... ค้นหาหนังสือที่ต้องการซื้อ ....

เวลาผ่านไป .....

ก้อไม่รู้ว่า  จะดีใจ รึว่าเสียใจ แทนพี่ ย.โย่งแกดีครับ ......ความยิ่งใหญ่เข้ามา  แต่มันสวนทาง กับ ศรัทธาที่หายไป .....

เอ้า .....ต่อ ....พอจอดรถเสร็จ   ก้อถามหาทางไป  กองบก. สตาร์ซอคเกอร์......แล้วก้อแลกบัตรเพื่อเข้าไปในออฟฟิส ...ตามกฎระเบียบของเค้า ...

เจอประชาสัมพันธ์สาวสวย (แต่สุงวัยไปนี้ดดด ) ....ก้อสอบถามแกว่า  วันนี้มีใครมาทำงานบ้างมั้ย.....แกก้อบอกว่า มาไม่กี่คนเอง .....ไม่รู้ใครบ้าง ...

ก้อเลยเดินขึ้นไป ชั้น สี่ ....ที่ตั้ง กองบก. .....เจออยู่ สอง สาม คน ..... ที่ทำงานอยู่ ....แต่ถามไถ่ชื่อกันแล้ว ....ไม่ใช่คอลัมนิสต์ที่ผมรู้จักเลยแฮะ ....

เสียดายจัง ......อุตส่าห์ มาทั้งที .....  นึกว่า ช่วง บอลโลก จะอยู่ประจำการกันในออฟฟิส ... ผิดหวังเล็กน้อย ถึงปานกลางครับ ..... ที่ไม่ได้เจอ ยอดคอลัมนิสต์ในดวงใจ อย่าง คุณ “ ไอ้แมลงสาบ “

เอ้า .....ไม่เจอ ก้อไม่เป็นไร   ก้อพูดจาปราศรัย กันไป กับคนที่อยู่ในออฟฟิส ......

เสร็จ แล้ว ก้อ จากลา มา  พร้อมกับ ฝากกระเช้า ของขวัญ ไว้ให้ คุณ “ ไอ้แมลงสาบ “  คอลัมนิสต์ในดวงใจ ของผม ......

แล้วผมก้อ ขับรถกลับบ้าน มา .... พร้อมกับผิวปากฟิ้วๆ  ด้วยความสบายใจ ....

แหม ..... ไม่มีอะไรจะสุขใจ  เท่ากับการได้เป็นผู้ให้อยู่แล้ว ...... ใช่มั้ยครับ .....พี่น้อง ....

ก้อต้อง ขออภัย  เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวห้องศุภฯ ที่ไป แสดงน้ำใจ โดยไม่ได้ ชักชวนกันนะครับ ..... รู้อยู่ว่าทุกคนก้ออยากไปแสดงน้ำใจกันล่ะ ......แต่พอดีมันฉุกละหุกไปหน่อย .....กอปรกับ ความซาบซึ้งส่วนตัว มัน ล้นทะลักหัวอก จนทนไม่ไหว ด้วยครับ ......ไม่เป็นไรเนอะ .....ไว้วันหน้าเราค่อยนัดกันรวมใจไปแสดงน้ำใจกันใหม่ ......วันพระไม่มีหนเดียวน่า ......

อ้อ  เกือบ ลืม .....เผื่อคุณ “ ไอ้แมลงสาบ “  จะให้เกียรติ แวะเวียน ผ่านมาทางนี้อีก.....  ยังไง ก้อช่วย มาลงชื่อ ว่าได้รับของหน่อยก้อแล้วกันนะครับ .....

แหม .... คนเค้าอุตส่าห์มีน้ำใจ  ไปแสดงตัวตน  เอากระเช้า ของขวัญไปให้ ......แต่โชคไม่ดี ....ไม่เจอกัน ..

ถ้าจะไม่ให้เสียน้ำใจกัน ......แวะมาลงชื่อรับของ  ตรงนี้  ก้อชื่นใจแล้วครับ ......

เอ้า .......ผมซื้ออะไรไปฝากแกบ้าง  เรามาดูกัน .......

ปล. 2   ไอ้แมลงสาบ เป็นใคร ?  ตอนนี้ผมรู้เต็มหัวใจแล้วครับ ..... ขำก๊ากเลย ....แต่จะเอามาบอกกัน  ก้อกลัวเสียมารยาทอีกนั่นล่ะ ....ขออุบไว้หน่อยแล้วกัน .... แต่ขอชมพวกเราชาวห้องศุภฯ หน่อยนะครับ .....เดากันแม่นเชียว .... 5 5 5

ปล. 3   ขอขอบคุณ สมาชิก  Cire ในห้องศุภฯ  ที่เอื้อเฟื้อ ช่วยจัดกระเช้า ของขวัญให้ ....

แก้ไขเมื่อ 02 ก.ค. 49 18:33:22

จากคุณ : อาฮุย๑ - [ 18 มิ.ย. 49 20:45:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com