CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

--[ได้ยินแล้วอึ้ง จาก ผู้มาเยี่ยมชมโรงงานชาวเกาหลีใต้!!!]--

อ่านจากหัวกระทู้แล้วก็คงงง ๆ กันนะครับ ว่า มันเกี่ยวกับฟุตบอลตรงไหนหว่า!!!

อย่าว่าแต่เพื่อน ๆ เลยครับ ผมเอง จั่วหัวกระทู้เอง ผมยังงงตัวเองเลยว่า ผมต้องการจะบอกอะไรกันแน่ T_T

แต่เอาน่า จั่วอย่างนี้ก็น่าสนใจดี เผื่อจะมีคนเข้าใจผิดคิดว่าผมตั้งกระทู้ผิดห้อง เข้ามาด่าผม ฮ่า ๆ ๆ ๆ

เอาล่ะ ผมจะเล่าให้ฟังครับ ว่า ทำไมผมถึงได้อึ้งเมื่อมีแขกชาวเกาหลีใต้มาเยี่ยมชมโรงงาน
    (แปลกไหม ว่าทำไมเราถึงต้องเรียกว่าแขก ทั้ง ๆ ที่เป็นเกาหลี แต่ก็ยังเรียกว่าแขก!!!)

จริง ๆ แล้วผมก็ไม่ได้ไปสนใจอะไรกับแขกเกาหลีชุดนี้เท่าไหร่ เพราะมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผมเลยแม้แต่นิดเดียว ผมไม่ได้ไปคุยกับเค้า

ไม่ใช่ไม่อยากคุย แต่เป็นเพราะว่า ผมคุยกับเค้าไม่รู้เรื่องมากกว่า T_T
    เปล่าครับ เค้าไม่ได้พูดภาษาเกาหลี เค้าพูดอังกฤษได้ครับ!!!

แต่อย่าว่าแต่ภาษาอังกฤษเลย ลำพังภาษาไทยภาษพ่อภาษาแม่ของผมเอง บางทีผมยังพูดผิด ๆ ถูก ๆ  จะนับประสาอะไรกับภาษาอังกฤษ T_T

เพียงแต่ ถึงมันจะไม่เกี่ยวอะไรกับผม แต่ผมก็มีหน้าที่ต้องจัดห้องประชุม ตั้งเครื่องเสียง เตรียม present ให้กับแขกชาวเกาหลีกลุ่มนี้ ซึ่งมากันทั้งสิ้น 10 คน เป็นชาวเกาหลีใต้ล้วน ๆ!!!

ดูหน้าแขกทั้งหมด อายุอานาม ก็คงจะไม่เกิน 35 เท่าไหร่นัก บางคนยังหนุ่มกว่าผมเลย T_T

เมื่อการต้อนรับแขกเหล่านี้ผ่านไป จนมาถึงเวลาพูดคุยเรื่องสัพเพเหระ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องงานที่มาติดต่อ ซึ่งในขณะนั้น ผมก็เข้าไปอยู่ในห้องประชุมกับเค้าด้วย เพื่อปิดเครื่องเสียง ปิดเครื่องฉาย เก็บอุปกรณ์อะไรของผมไปเรื่อย

เก็บไป หูก็ฟังเค้าคุยกันไป ซึ่ง ก็ฟังรู้เรื่องมั่ง ไม่รู้เรื่องมั่ง เพราะอังกฤษล้วน ๆ  pig cat dog book อะไรอย่างนี้ ผมก็พอจะแปลออก

แต่รู้สึกว่า เจ้าหน้าที่ทางฝ่ายผมเค้าจะถามเรื่องฟุตบอลโลก ที่เกาหลีใต้ ได้มีโอกาสไปร่วมเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมา และเพิ่งจะจบไปหมาด ๆ

ไม่รู้เรื่องหรอกครับ เพราะแปลไม่ออก!!!!

แต่ว่า มีประโยคหนึ่ง ที่เจ้าหน้าที่ฝ่ายผมเค้าถามกับแขกชาวเกาหลีใต้กลุ่มนี้
    ซึ่งผมจับได้แค่คำว่า   Football และ Thailand  แค่นั้นเอง

ก็เดาเอาเองว่าเค้ากำลังคุยกันถึงเรื่องฟุตบอลในประเทศไทย
    ไอ้ผมก็คิดว่า เค้าจะมารู้เรื่องอะไรกับเร๊า!!!!

แต่คำที่ผมได้ยินกลับมาจากปากแขกชาวเกาหลีพวกนั้นทำเอาผมขนลุก
    ถึงมันจะเป็นภาษาอังกฤษที่ออกมาจากปากของคนเกาหลี แต่ผมก็ฟังรู้เรื่อง

คำ ๆ นั้นคือ

"ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน!!!!"

หลังจากแขกชาวเกาหลีกลุ่มนั้นกลับไป ผมเดินไปถามเจ้าหน้าที่ท่านนั้น ว่า

เมื่อกี๊นี้ได้ยินคำว่า "ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน"   พี่พูดอะไรกันเหรอ???

พี่เจ้าหน้าที่ท่านนั้นบอกผม ว่าเค้าพูดกันเรื่องฟุตบอล
    เค้าผิดหวังมากที่ทีมของเค้าตกรอบ แต่ก็ดีใจที่ได้ไปฟุตบอลโลก!!!

พวกเค้าคลั่งกันมาก

เจ้าหน้าที่ฝั่งผมก็เลยพูดถึงฟุตบอลไทย ประมาณว่า

"ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ ทีมไทย จะได้มีโอกาสอย่างนั้นมั่ง"

เค้าก็ไม่ว่าอะไร เพราะคงไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับฟุตบอลไทย แต่เค้าพูดตอบกลับมาว่า

"แล้ว ปิยะพงษ์ ผิวอ่อนล่ะ เค้าจำได้ดี ว่าเล่นให้ทีม.... (อะไรซักอย่างนึงเนี่ยแหล่ะ ผมจำไม่ได้แล้ว) ตอนที่ปิยะพงษ์เล่นอยู่ที่นั่น  เค้าชอบนักเตะคนนี้มากเลย ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้างแล้ว"

เพื่อน ๆ อาจจะไม่ได้คิดอะไรกับคำพูดอย่างนี้ เพราะฟุตบอลของไทยปัจจุบันมันเป็นยังไงก็รู้กันอยู่ และเป็นเพราะใครก็รู้กันอยู่เหมือนกัน

แต่ที่ผมรู้สึกดีก็คือ

ถึงฟุตบอลไทย มันจะไม่โด่งดังขนาดไปฟุตบอลโลก (ซึ่งชาตินี้จะได้ไปหรือเปล่าก็ไม่รู้)
    แต่ว่า ในขณะที่มันเป็นอย่างนี้ อย่างน้อย ก็ยังมีนักฟุตบอลคนหนึ่ง
    ซึ่งยังอยู่ในใจของเรา และก็ชาวต่างชาติ

เป็นสิ่งหนึ่งที่เค้าไม่มองเราต่ำต้อย เป็นสิ่งหนึ่งที่เค้าไม่มองเราไปในแง่ไม่ดี และเป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผม ที่ไม่ค่อยได้ติดตามวงการฟุตบอล ไม่ว่าจะทั้งไทย และ เทศซักเท่าไหร่ ได้รู้จักว่า ฟุตบอล มันเป็นยังไง

"ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน"

ชื่อนี้ เป็นชื่อเดียวที่ทำให้ผมนั่งติดขอบจอโทรทัศน์เมื่อตอนยังเด็ก ๆ เพื่อดูปิยะพงษ์เตะบอล  
    และเป็นนักฟุตบอลคนเดียวในประเทศไทย ที่เมื่อผมดูบอล แล้ว มีคนส่งบอลให้กับคน ๆ นี้

ผมรู้ทันทีว่า มันจะต้องมีอะไรเกิดขึ้นซักอย่าง
    ถ้าไม่ประตู ก็ได้เสียวแหล่ะ!!!

หลังจากนักฟุตบอลคนนี้ ไม่เคยมีคนไหน ที่ทำให้ผมรู้สึกอย่างนั้นได้อีกเลย จะมีอีกไหม ที่คนไทยทั้งประเทศ รอดูฟุตบอล เพราะคน ๆ เดียวลงเตะ มีครั้งไหนอีก ที่มีคนเข้าไปในสนามจนสนามแตก!! เพื่อดูคน ๆ เดียว  จะมีใครที่ทำได้ขนาดนั้นอีก

ผมไม่รู้ว่า ทีมฟุตบอลชาติไทยในปัจจุบันนี้ มันเป็นอย่างไร มีใครเป็นดาวเด่น เพราะผมเลิกสนใจมันมาตั้งแต่ฟุตบอลไทเกอร์คัพแล้ว ไม่สนเลยจริง ๆ

มันจะเป็นยังไงก็ช่างมันแล้ว เพราะผมหมดศรัทธาที่จะเชียร์ หมดศรัทธาที่จะลุ้น

เพราะอะไรรู้ไหมครับ!!!

เพื่อน ๆ คิดดูว่า เมื่อก่อน ทีมชาติลาว หรือ เวียดนาม เป็นทีมที่เหมือนกับเป็นกลีบกุหลาบโรยให้เราเดินผ่าน ในทุกแมทซ์การแข่งขัน  

เราแทบจะไม่ต้องลุ้นเลยว่า ทีมเราจะแพ้ เราลุ้นอย่างเดียวว่า  เราจะทำประตูทีมเหล่านี้ได้ซักกี่ประตู!!!

แต่ว่า ทุกวันนี้ ทีมกลีบกุหลาบเหล่านี้ มันกลับเต็มไปด้วยขวากหนามที่ก้านมัน ที่เราจะต้องมานั่งลุ้นทุกครั้งที่ลงเตะ ว่า

"เราจะแพ้เวียดนามหรือเปล่า เราจะยันเค้าอยู่ไหม???"

อาจจะมีตัวเชี่ยมาบอกว่า ก็เค้ามีการพัฒนา ประเทศเค้าพัฒนาจนมาถึงระดับนี้
    ผมก็อยากจะถามตัวเชี่ยตัวนั้นเหมือนกัน ว่า

"แล้วประเทศเราล่ะครับ  มันไม่พัฒนาเหรอ"

จริง ๆ แล้ว มันก็พัฒนาครับ แต่ว่า มันพัฒนาลง!!!!!

และทุกวันนี้ ทำให้ผมนึกถึงผู้เล่นยอดเยี่ยมตลอดการในใจผม

"ปิยะพงษ์ ผิวอ่อน"

สมันน้อย เบอร์ 14

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14 - [ 18 ก.ค. 49 23:34:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com