CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มีปัญหาในการเล่นเทนนิสครับ

ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ ผมเล่นเทนนิสมาประมาณ 5 ปีแล้ว เคยเล่น รักบี้ และบาสเกตบอลมาก่อน
    คุณสมบัติ ตีโฟแฮนดีครับ แบกแฮน แย่กว่าโฟแฮนมาก
    ส่วนวอลเล่ห์น่าเน็ต ค่อนข้างมีปัญหา ทุกวันนี้เล่นดับเบิ้ลครับ แต่ถ้าไม่มีคนก็จะเล่นเดี่ยว กับพวกเด็กๆๆอายุ 14-16 ปี แบบพวกแข่งครับ ผมขอสอบถามดังนี้
    1.ทำอย่างไร ความแตกต่างระหว่างแบกแฮนกับโฟร์แฮนให้น้อยลง
    2.การตีบอลแรง แต่ไม่ชัว ลูกเลยเน็ตไปนิดหนึ่ง กับ ตีลูกลึก ชัวกว่า แต่ไม่แรง  ควรยึดหลักการอย่างไร ในการเล่นเดี่ยว
    3.การเล่นวอลเล่ห์ฝึกอย่างไร และการฝึกปฏิกริยาในการเล่นวอลเล่ห์ รู้สึกว่าตัวเองจะวอลเล่ห์ช้า  แทนที่จะได้เปรียบกับกลายเป็นว่า วอลเล่ห์ไปแล้ว ตัวเองเสียเปรียบ
    4.การวินเนอร์โดยการตีของเรา  กับ การตีบอลแล้ว คู่ต่อสู้ รับแล้วติดเน็ต หรือตีออก  ถือว่าเป็นการทำคะแนน
    ได้ทั้งคู่ แต่ถามว่า ผมวินเนอร์ไม่ค่อยเก่ง แต่ทำให้คู่ต่อสู้
    ตีเสีย คือได้คะแนนจากการทำเสียของคู่ต่อสู้  ถือว่า ความสำคัญกับการทำวินเนอร์และการที่เราตีแล้วคู่ต่อสู่ตีเสีย มีความสำคัญเท่ากันหรือไม่ครับ

จากคุณ : คินดิกุ - [ 15 ส.ค. 49 00:10:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com