Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สมาคมใจโลเล...โดย ปิยะพงศ์ ผิวอ่อน

คอลัมน์ กีฬาต่างมุม คม ชัด ลึก ฉบับวันที่17 พ.ย. 2549

[b]สมาคมใจโลเล[/b]

สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยในตอนนี้ดวงตกเป็นที่สุด ผู้บริหารแต่ละท่านหน้าตาบอกบุญไม่รับโดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านนายกสมาคม คุณวิจิตร เกตุแก้ว ตอนนี้ท่านทำตัวแบบขอมดำดิน ใครเจอท่านวานช่วยบอกหน่อยบนะครับว่า ให้ออกมาให้แฟนบอลชาวไทยเขาเข้าใจกันหน่อยว่าปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นอยู่ในเวลานี้เป็นอย่างไร และจะหาทางออกหรือทางแก้ปัญหากันอย่างไร

ที่ผ่านมาสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยถูกวิจารณ์เรื่องการทำงานที่ไม่เอาไหนมาหลายต่อหลายครั้ง ซึ่งผมไม่อยากกล่าวถึงเรื่องในอดีตอีกเดี๋ยวจะหาว่ามาฟื้นฝอยหาตะเข็บกันเปล่าๆ

สำหรับความผิดพลาดที่สมาคมฟุตบอลสร้างขึ้นครั้งล่าสุด คือการประกาศโละรายชื่อผู้เล่นทีมชาติไทยชุดคิงส์คัพ ที่ประกาศรายชื่อต่อหน้าสาธารณชนไปแล้ว และสมาคมก็รับริงผู้เล่นในชุดดังกล่าวด้วย

เรื่องดังกล่าวสมาคมฟุตบอลโดนสื่อมวลชนและแฟนกีฬาฟุตบอลโจมตีไม่เว้นแต่ละวัน เมื่อวันก่อน เปิดวิทยุคลื่นเอฟเอ็ม 99 ในช่วงเจาะสนามบอลไทย เวลว 22.00-23.00 น้องที่จัดรายการเปิดโอกาสให้แฟนบอลแสดงทัศนะ เชื่อไหมครับแต่ละคนโทรมาด่าสมาคมแบบหูดับตับไหม้โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านนายกสมาคมโดนสับเละจนเป็นโจ๊ก

[b]มีแฟนบอลท่านหนึ่งถึงกับพูดว่า "ขนาดนายกใหญ่ยังไปได้ ทำไมนายกเล็กจะไปไม่ได้" คิดดูแล้วกันว่ามันรุนแรงขนาดไหน[/b]

ถามผมว่าเห็นด้วยหรือไม่ที่โละผู้เล่นชุดคิงส์คัพทั้งหมด แน่นอนครับในหลักการถือว่าไม่ถูกต้อง เพราะประกาศรายชื่อไปแล้ว ซึ่งการประกาศรายชื่อผู้เล่นทีมชาตินี้ต้องมีมติจากกรรมการสมาคมฟุตบอลก่อน หากจะเอาไม่เอาต้องคุยกันให้ชัดเจนไปเลย แล้วค่อยมาประกาศให้สื่อมวลชนและประชาชนรับทราบในขั้นตอนต่อไป

เรื่องนี้สะท้อนภาพการทำงานของสมาคมฟุตบอลเห็นเด่นชัดขึ้นอีกว่าไม่เอาไหน ไม่มีระบบระเบียบแบบแผนอะไรเลย นึกจะทำอะไรก็ทำ ไม่มีการกลั่นกรองว่าสิ่งไหนควรทำไม่ควรทำ ไม่มีความเป็นมืออาชีพ และแน่นอนว่าในสมาคมฟุตบอลขณะนี้ต้องมีการแบ่งก๊กแบ่งเหล่าอย่างแน่นอน เพราะไม่อย่างนั้นปัญหานี้ไม่เกิดขึ้นแน่

ในเมื่อมีปัญหาอย่างนี้ท่านนายกสมาคมต้องออกมาแก้ปัญหาหรือหาทางออกไม่ไม่ใช่ให้ คุณชัยภักดิ์ ศิริวัฒน์ ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ของสมาคมออกมาแอ่อกรับผิดชอบ

นายกสมาคมต้องมีความเป็นผู้นำมากกว่านี้ครับ กล้ายืดอกรับทั้งความถูกต้องและความผิด สำหรับการกระทำที่ผ่านมาเขาเรียกว่าเป้นผู้ตามที่ดีมากว่า อีกทั้งวิสัยทัศน์ต้องไกล เพราะต้องแข่งขันกับชาติอื่นๆ บางทีอาจเกิดการเปลี่ยนแปลงแบบไม่มีใครคาดคิดก็ได้ เขียนถึงตรงนี้ทำให้ผมนึกถึงประโยคของแฟนบอลคนดังกล่าว

[bขนาดนายกใหญ่ยังไปได้ ทำไมนายกเล็กจะไปไม่ได้][/b]

..................
    ขอโทษนะครับทราบว่าผิดกลุ่ม แต่ผมเป็นบัตรผ่านตั้งกระทู้ที่โต๊ะบอลไทยไม่ได้ครับ สมาชิกท่านใดที่จะลบ(หรือไม่ลบก็ได้)กรุณาก็อปปี้บทความนี้แล้วไปตั้งกระทู้ให้ถูกกลุ่มให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : บัตรผ่านขอยืมที่โพส - [ 13 พ.ย. 49 13:39:25 A:203.113.56.9 X: TicketID:045457 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom