Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมอยากเล่นกอล์ฟดีๆ จังเลย

หากถามคำถามนี้กับนักกอล์ฟทุกคนในโลก ผมเชื่อว่านักกอล์ฟทุกคนคงบอกว่าอยาก ผมเองก็อยาก แต่ทำไมเราถึงเล่นกันไม่ค่อยจะดีสักที นักกอล์ฟส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้แหละครับ ลองช่วยกันตอบหน่อยสิครับว่า ทำไมถึงไม่ดีสักที?

ผมลองคิดและประมวลเอาความเป็นไปได้ และขอนำมาลงไว้ดังนี้

เนื่องจากคนเรานั้นต่างกัน ร้อยคนก็ร้อยแบบ ลองถามคำถามที่สามารถให้ผู้ตอบแสดงความคิดเห็นได้ แสดงความรู้สึกได้ ผมว่าคำตอบของคนร้อยคนจะไม่มีทางเหมือนกันเลยสักคนเดียว จะมีบ้างที่ซ้ำกัน แต่ไม่ทั้งหมดแน่นอน คุณเป็นแบบไหน

ประเภทที่ 1 นักกอล์ฟที่ไม่สนใจที่จะพัฒนาตัวเอง เขาใช้กีฬากอล์ฟให้เป็นประโยชน์อยู่ ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง นักกอล์ฟประเภทนี้มีอยู่ในหมู่นักธุรกิจและนักการเมืองเป็นส่วนใหญ่ ที่เขาเรียกว่า entertain นักกอล์ฟประเภทนี้ไม่ต้องไปใส่ใจมาก เขาเล่นเพื่อให้แพ้ จะต้องไปสนใจทำไม

คุณๆ ยังพอจะจำกันได้ไหมถึงแมชท์การแข่งขันฟุตบอลระหว่างไทยกับอินโดนีเซีย ต่างฝ่ายต่างพยายามให้แพ้ ถึงขนาดยิงประตูตัวเองก็มีให้เห็นในโลก ใช้คำว่าไม่อยากเอาชนะมันน้อยไป ต่างฝ่ายต่างกลัวว่า ในรอบต่อไปจะต้องไปเจอทีม เวียดนาม ซึ่งเป็นเจ้าภาพและคิดว่าคงไม่รอดจนถึงรอบสุดท้ายเป็นแน่ อะไรที่ทำให้คิดกันแบบนั้น ทีมตัวเองไม่มีฝีมือหรือ? ผมคิดตอนนั้นขณะที่นั่งดูแมทช์นี้ไปว่า อยากรู้จริงๆ นักเชียวว่าหากมันจะเอาชนะกันจริงๆ มันจะมีปัญญาหรือเปล่าวะ ดูถูกตัวเองชะมัดเลยหรือกลัวว่าเจ้าภาพจะเอาเปรียบ? คงจะกลัวอย่างที่ตัวเองเป็นหรือเปล่าก็ไม่รู้ คนบ้าน่ะคิดว่าคนอื่นบ้าเหมือนตัวทั้งนั้นแหละ - ใครที่บังเอิญไม่ได้ดูแมทช์นั้นนับว่าโชคดีมากเพราะคุณไม่ได้เห็นภาพที่อุบาทก์ที่สุดในโลกภาพหนึ่ง คนเล่นให้แพ้น่ะ

ที่จำเป็นต้องยกตัวอย่างอีกตัวอย่างหนึ่งถึงความอุบาทก์ นักสนุ้กเกอร์คนหนึ่งมีเพื่อนขอเข้าหุ้นด้วย 50% เนื่องจากดูว่าฝีมือของนักสน้กเกอร์คนนั้นจะเหนือกว่าอีกคนก็เลยมีเพื่อนอีกสองคนมาขอแบ่งคนละ 50% ต่างเวลากันนะครับ เขารับหมด แปลว่ามีคนแบ่งกับเขา 150% ถ้ามีคนมาขอแบ่งอีกคงเอาอีกแหละ วิธีการหาเงินง่ายๆ เพียงเล่นให้เสีย มากหรือน้อยเท่านั้น ยังไงๆ ก็ได้เงินใช้ แบบนี้ไม่เรียกว่าอุบาทก์แล้วจะเรียกว่าอะไร

(เดี๋ยวมาเขียนต่อครับ)

จากคุณ : thongprakai - [ 15 ธ.ค. 49 23:13:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom