Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอบริจาคโลหิตช่วยชีวิตมารดา

วันนี้ได้รับ fw mail ฉบับ1 ที่เขากำลังขอความช่วยเหลือให้แก่มารดาของเขา  ซึ่งคิดว่าหากช่วยกันเผยแพร่ อาจเกิดปาติหานได้เหมือนอย่างในโฆษณา  เลยขออนุญาตนำมาลงไว้ ณ ที่นี้

สวัสดีครับผู้ที่ได้รับเมล์ นี้

ผมชื่อ อาภาพงษ์ ประเสริฐจิต
       ตอนนี้แม่ผมเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาล
       จุฬาลงกรณ์ แม่ผมเป็นโรคไขกระดูก ฝ่อ
       ผู้ที่เป็นโรคนี้จะไม่สามารถผลิตเลือดได้เองจะต้อง
       รับการให้เลือดอยู่เรื่อยๆ ซึ่งหมอได้รักษาโดยให้ ยา
       ที่เข้าไปทำลายไขสันหลังในร่างกายทั้งหมด
       และรอให้ร่างกายผลิตไขสันหลังขึ้นมาใหม่อีกครั้ง
       ในขณะที่รอจะต้องทำการให้เลือดและเกล็ดเลือดอยู่ตลอดเวลา
       ต่อมาเมื่อแม่ได้รับเลือดและเกล็ดเลือดบ่อยขึ้น
       ทำให้ร่างกายแม่สร้างภูมิขึ้นมาตัวนึง
       มันจะต่อต้านเกล็ดเลือดที่ได้รับ ทำให้เกล็ดเลือดแม่ต่ำลงเรื่อยๆ
       อันตรายที่เกิดจากเกล็ด เลือดต่ำคือ
       เลือดจะไม่แข็งตัว
       และจะไหลไม่หยุดถ้าเป็นแผล
       และถ้าเกล็ดเลือดต่ำมาก
       อวัยวะต่างๆในร่างกายของแม่จะ มีเลือดไหลออกมาเอง
       และที่สำคัญคืออยู่เฉยๆก็อาจจะเกิดภาวะ
       เลือดไหลในสมองได้ ถ้าถึงตอนนั้นก็จบ
       หมอบอกว่าแม่ต้องได้รับเกล็ดเลือดที่เป็นกลุ่ม O เหมือนแม่
       และต้องมีรายละเอียดย่อยที่เข้ากันได้กับเลือดแม่อีก
       ซึ่งเกล็ดเลือดที่มีรายละเอียดที่ตรงกับแม่
       จะหาได้จากญาติทาง สายเลือดของ
       แม่ หมอบอกว่าในญาติ100คน หรือ1000 คน
      จะมีเกล็ดเลือดที่ตรงกับแม่ซัก1 คน
       ผมเองได้รวบรวมญาติที่มีกลุ่มเลือด O มาตรวจ
       ว่าเกล็ดเลือดเข้ากับแม่ได้หรือเปล่า
       หมอเรียกว่าการตรวจHLA Match platelet
       แต่โชคร้ายของผมและพ่อผม
      ไม่มีใครเลยที่เกล็ดเลือดเข้ากันได้กับแม่
       และหมอก็บอกอีกว่าถ้าไม่ใช่ญาติทางสายเลือด
       แล้วจะมีโอกาสตรงกันแค่หนึ่งในแสน หรือ
       หนึ่งในล้าน มันมีโอกาสที่น้อยมาก
       แต่ใช่ว่าจะไม่มีโอกาส
       ด้วยเหตุนี้ล่ะครับ ที่ผมได้ตัดสินใจ
       เขียนหาท่าน เผื่อจะมีใครคนนึง ที่มีเกล็ดเลือดที่ตรงกับแม่ผม
       สามารถเข้ากับแม่ผมได้ และยินดีที่จะบริจาคเกล็ดเลือดให้แม่ผม
       ผมได้ติดต่อที่สภากาชาดแล้ว เจ้าหน้าที่หมอและพยาบาล(ใจดี)
       เขาได้ให้คำแนะนำว่า ผู้ที่สามารถบริจาคเกล็ดเลือดได้ต้องเป็นผู้ชาย
       สุขภาพแข็งแรงและเคยบริจาคเลือดที่สภากาชาดอย่าง น้อย 2 ครั้งติดกัน
       แม่ผมมีเลือดกลุ่ม O ( โอ)
       ตอนนี้ทางโรงพยาบาลจุฬาได้ร้องขอเกล็ดเลือดที่เข้ากันได้กับของแม่ไปที่สภากาชาดแล้ว ถ้าท่านยินดีที่ จะช่วยเหลือแม่ของผม
       และมีเลือดกลุ่ม O (โอ)
       ท่านสามารถไปบริจาคเกล็ดเลือดที่สภากาชาดได้เลยครับ
       ถ้าเกล็ดเลือดของท่าน เข้ากันได้กับแม่ผม
       สภากาชาดจะส่งไปให้แม่ผมเอง
       แต่ถ้าไม่ตรงกับแม่ผมเขาก็จะให้ผู้ป่วย รายอื่นต่อไป
       แต่ผมขอความช่วยเหลือจากท่าน
       ตอนที่ท่านไปบริจาคเกล็ดเลือด
       กรุณาบอกกับเจ้าหน้าที่ให้เขาตรวจสอบว่า
       เกล็ดเลือดสามารถเข้ากันได้กับ นางพรรณี ประเสริฐจิต หรือเปล่า
       และให้ทางสภากาชาดแจ้งผลให้ท่านทราบ

ถ้าผมโชคดี เกล็ดเลือดของท่! านเข้ากันได้กับแม่ผม
       และท่านยินดีที่จะ ช่วยต ่อชีวิตแม่ผม ช่วยบอกผมด้วย
       ผมชื่อ อาภาพงษ์ ประเสริฐจิต
       หมาย เลขโทรศัพท์ 086-7061412 ครับ
       ปล. ท่านที่ได้รับเมล์ช่วย ฟอร์เวิร์ดต่อให้ผมด้วยครับ

ขอบคุณมาก ครับ

คือไม่ทราบข้อเท็จจริงว่าจริงเท็จอย่างไร เพียงแค่อยากจะช่วยเขาบ้าง  แต่คงต้องขอให้ผู้อ่านพบใช้วิจารณญาณตรึกตรองกันเองนะครับ

จากคุณ : เดือนดับ - [ 1 มี.ค. 50 17:36:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom