Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้ดีมีสาระกับเรื่อง " ที่มาที่ไปของ Reebok Pump "

สวัสดีครับเพื่อนๆ

หลังจากที่ห้อง B - Kickz ถูกขุนพลนักรบ 300 กล้ามท้อง 6 ลูก บุกจนทำให้สาระในห้องลดลงอย่างเห้นได้ชัด.....

วันนี้ผมเลยนึกถึงรองเท้าที่ฮิตมากสมัยตอนที่ผมเป็นเด็กๆ นั่นคือ Reebok Pump

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับเมื่อก่อนผมก็มีกับเขาคู่นึง สภาพตอนนี้พังเป็นฝุ่นไปแล้ว....

ถ้าจะให้พูดถึง Reebok Pump นั้นถือว่าเป็นรองเท้ากีฬาที่มีชื่อเสียงมากในยุค '90  มันเป็นรองเท้ากีฬารุ่นแรกที่มีระบบเพิ่มประสิทธิภาพในการสวมใส่ ให้กับรองเท้า ที่ไม่ใช่ระบบรองรับแรงกระแทกจากเท้าด้านล่าง

ด้วยสโลแกนที่ว่า "Pump Up, Air Out"  ที่แสดงถึงระบบการทำงานซึ่งแตกต่างและไม่เหมือนกับ Nike Air แต่อย่างใด

รองเท้า Reebok Pump ที่วางตลาดในรุ่นแรกคือ รองเท้าบาสเกตบอล ในปี 1989 ซึ่งในยุคนั้นราคาของรองเท้า Reebok Pump นั้นแพงมากเมื่อเปรียบเทียบกับรองเท้ากีฬาในตลาด Reebok Pump มันกลายเป็นที่นี่ยมอย่างแพร่หลายสำหรับคนที่ชอบเล่นบาสเป็นอย่างมาก

และหลังจากประสบผลสำเร๊จในรองเท้าบาสเกตบอล Reebok ก็ได้แตกไลน์รองเท้าระบบ Pump ไปสู่ก๊ฬาประเภทอื่น เช่น รองเท้า เทนนิส ฟุตบอล เป็นต้น และในบางโมเดนั้นทาง Reebok ได้ใช้ ก๊าซคาบอนไดอ๊อกไซด์อัดเข้าไปในระบบ Pump มาแทนที่การปั๊มด้วยมือธรรมดา

จากประสบการณ์ที่เคยลองใส่มานะครับ ผมจำได้ว่าเมื่อเวลาผมกดปุ่มเพื่อปั๊มลมเข้าไปเนี่ย มันรู้สึกได้เลยครับว่าถุงลมในตัวรองเท้านั้นมันพองตัวทำให้รู้สึกว่าสวมใส่แล้วกระชับขึ้นครับ ยังจำได้ว่า ในรองเท้าแต่ละประเภทนั้น ตำแหน่งของระบบ Pump นั้นแตกต่างกันขึ้นอยู่กับการเคลื่นไหวในกีฬานั้นๆ

ข้อมูลคร่าวๆของ Reebok Pump ผมเอามาจากเวบนี้นะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Reebok_Pump#Current_implementations

ผมอ่านคร่าวๆแล้วก็แปลมาลวกๆนะครับ อาจจะมีผิดบ้างถูกบ้างก็ขออภัยด้วยครับ วันนี้งานยุ่งๆครับ แวบไปทำงานก่อนหละครับ

แก้ไขเมื่อ 26 มี.ค. 50 13:27:08

จากคุณ : เตียเป๋งลิ้ม - [ 26 มี.ค. 50 13:21:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom