Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

... หลุมไม่ดี ... ??? ...

ว่าจะเขียนเรื่องนี้หลายทีแล้วค่ะ  วันนี้ได้ฤกษ์ เพราะไม่มีใครถามเรื่องกฎซักที  
    ที่เคยถามๆ ก็เชี่ยวชาญกันไปหมดจนตอบแทนข้าพเจ้าได้แล้ว (ดีใจนะคะ)

ที่จะเขียนวันนี้ ก็ไม่ทราบว่าจะหาทางออกได้หรือไม่
    แต่รู้สึกว่าไม่ยุติธรรมสำหรับนักกอล์ฟค่ะ

ระยะหลังๆ หลายครั้งที่ไปเล่นกอล์ฟกับเพื่อนๆ
    เห็นเพื่อนพัตลงหลุมไปนิดนึงแล้วไปชนกรอบหลุม ลูกกระเด้งขึ้นมาใหม่ กลายเป็นพัตไม่ลง
    ร้องฮือฮาเสียดายกันไปก็หลายรอบ
    จนตอนหลัง  เลยไปจ้องดู ไปสำรวจหลุมดูดีๆ
    อ้าว หลุมไม่ดีนี่นา  ไม่ใช่พัตไม่ดี  
    (โอเค พัตดีต้องลงป๊อกกลางหลุม แต่แหม......เนอะ   ไม่ใช่ไทเกอร์หนิ  ของข้าพเจ้าพัตเข้าวงกี๊ฟก็ดีใจจะตายแล้วล่ะค่ะ)

ตามนิยามกฎกอล์ฟ R&A คำว่า “หลุม” นะคะ  ท่านว่าดังนี้
    Hole
    The "hole" must be 41/4 inches (108 mm) in diameter and at least 4 inches (101.6 mm) deep. If a lining is used, it must be sunk at least 1 inch (25.4 mm) below the putting green surface unless the nature of the soil makes it impracticable to do so; its outer diameter must not exceed 41/4 inches (108 mm).

แต่ดูหลุมในภาพนี้สิคะ (ถ่ายภาพนี้มาเองค่ะ จากสนามไหนก็จำไม่ได้แล้ว แต่เห็นเหมือนกันหลายที่)

จากคุณ : Tweety สี่ตา - [ 4 พ.ค. 50 12:00:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom