Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

" B-Kickz Cafe ประจำวันที่ 8 พ.ค. 2550 ... " คิดถึงเพื่อนๆจังเลย....!

สวัสดีครับเพื่อนๆ

ก็หลายอาทิตย์แล้วหละครับที่ คาเฟ่อันแสนจะไร้สาระของเราถูกปิดปรับปุรงไป วันนี้ขออนุญาติมาเปิดซักวันนะครับ ตอนเย็นๆวันพรุ่งนี้ขะเข้ามาเช็คอีกทีครับ

ช่วงนี้ก็ใกล้มีทติ้งเข้ามาทุกทีแล้วนะครับ ก็ขอบอกอีกรอบเลยนะครับว่า งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรครับ ยิรดีต้อนรับเพื่อนๆทุกคนครับ แค่แสดงชื่อว่าใครมาจากไหนก็แจมกันได้แล้วครับ

ช่วงนี้ผมไม่มีเวลามาปั่นกระทู้และกระแนะกระแหนชาวบ้านเลย เนื่องจากผมได้ย้ายงานใหม่ครับ จากบริษัทที่จ้างผมไปเล่นเนทแถวทองหล่อฟรีพร้อมอาหารวันละ 8 ชั่วโมง ตอนนี้ผมย้ายงานมาทำแถวสำโรงแล้วครับ ทำงานใช้สมองเต็มที่ แถมรถติดมากครับ จิงอยู่ว่างานใหม่ผมไม่ต้องมานั่งตอกบตอกบัตร แต่ด้วยความรับผิดชอบมันก็ต้องไปเช้ากว่าคนอื่นอีก
    ขอระบายหน่อยนะครับ บ้านผมอยู่สุขามสาม มีนบุรี ต้องตื่นหกโมงครึ่ง ออกจากบ้านเจ็ดดมงขับรถ ปุเลง ปุเลง ผ่านโรงเรียนแถวสุขาสามถึงสองโรงเรียนคิดูว่าตอนเปิดเรียนมันจะสุดยอดขนาดไหน  ตอนเจ็ดโมงเช้า
    เข้ามอเตอร์เวย์ ออกบางนา ผ่านไบเทค เลี้ยวซ้ายไปทาง ถนนสุขุมวิท ผ่าน ซอยลาซาล ผ่านช้างสามเศียร เลี้ยวขวาเข้าที่ทำงาน ขนาดโรงเรียน ยังไม่เปิด ผมใช้เวลาขับรถเกือบสองชั่วโมง .... ! เกิดมาไม่เคยตื่นเช้าไปทำงานขนาดนี้ ระยะทางไปกลับ 80 กิโลเมตร ทำงานอาทิตย์ละห้าวันมั่งหกวันมั่ง เดือนนึงบวกค่ามอเตอร์เวย์ไปกลับ ค่าน้ำมันบวกเดือนทางผมราวๆ 8,500 บาทครับ พระเจ้า....!
    อีกเรื่องคือ ไม่เคยใส่กางเกงผ้า เนคไท ทำงาน ไม่เคยเจอรถติดขนาดนี้ ตื่นเช้ากว่าคนอื่นในบ้านไม่มีใครทำข้าวให้กิน ต้องทำแซนวิสหรือซื้อหมูปิ้งกินในรถ นี่มัน นี่มัน....

" มนุษย์อ๊อฟฟิสชัด......! "

พระเจ้ามันเกิดอะไรขึ้นกับไอเด็กงมโข่งอย่างไอเตียฟระเนี่ย

นี่ผมมันเป็นพนักกงานอ๊อฟฟิสแล้วเหรอวะเนี่ย ใส่กางเกงผ้า กับ รองเท้าหนัง....! พระเจ้า กางเกงยีนส์ผมหละ รองเท้าบาสผมหละ ผลิตภัณฑ์ OAKLEY สุดเท่ของผม.....มันหายไปในพริบตา ที่ยังหลงเหลือซากจากของเดิมก็มีแค่ นาฬิกากะเข็มขัด ที่ยังบ่งบอกตัวผมเองได้..... ไอติ๋มเอ้ยใส่เนคไทด้วย ฮ่าๆๆๆๆ ผมมองตัวเองแบบนั้น

เอาเหอะ.....มันก็แค่ไม่กี่เดือนเอง ทนเอาหน่อย

ผมเลยคิดจะตัดปัญหาเรื่องรถติดนี้โดยการไปหาห้องอยู่แถวนั้นซะเลย ถึงตรงนี้เพื่อนชั่วๆของผมมันก็รู้ทันผม อีกแล้ว... ช่างมันครับ มันทำแบบผมไม่ได้ ฮ่าๆๆๆ มันคงจะประหยัดขึ้นแน่ๆ

สุดท้ายแล้ว ผมก็ยังยิ้มกับมันได้ครับ ชีวิตคนเรานี่มันตลกนักนะครับ มองชีวิตให้มันเป็นเรื่องตลก เหมือนผม แล้วอะไรอะไรก็จะดูง่ายและมีทางไปเสมอครับ  

" I did it my way "
    ผมเชื่อมั่นว่าเราเลือกทางเดินของเราเองได้เสมอครับ
    อย่ากลัวที่จะเกิดความเปลี่ยนแปลง
    หากตั้งใจทำอะไรแล้วทำให้มันบ้าไปเลย ทำให้มันสุดๆไปเลย
    ซักวันนึงมันจะเห็นผลเอง
    ผมทำมันมา 7 ปี ผลยังไม่ออก ดอกยังไม่เงย
    แต่รากแน่นแล้วครับ
    ใครที่กำลังหมดหวังขาดกำลังใจ หลังไมค์มาคุยกับผมได้ครับ สู้ๆครับเพื่อนๆทุกคน

ช่วงนี้ฝนตกแล้วดูแลสุขภาพตัวเองด้วยนะครับ เด๋วจะไม่สบายมามีทติ้งกันไม่ได้ ผมคงจะเสียใจมากๆครับ

เตีย คนเดิม ชะเอิงเอย...

จากคุณ : เตียเป๋งลิ้ม - [ 8 พ.ค. 50 01:27:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom