Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำไมนักกอล์ฟบางคนตีแรง+สปีดหัวไม้เร็วมาก แต่ลูกไปไม่ไกล..

เมื่อวานมีโอกาสไปสนามไดร้ฟ์ดูเพื่อนซ้อม
    ก็ไปซ้อมกันทั้งก๊วนล่ะครับ  เพราะเสาร์พรุ่งนี้จะมีแข่ง

ขอออกตัวก่อนว่าก๊วนผมใจเกินร้อยทั้งนั้นครับ  ยกเว้นผมคนเดียว  อิ อิ
    เพื่อนมันเลยคะยั้นคะยอให้ผมช่วยดูวงให้หน่อย

มีเพื่อนอยู่คนนึง  หุ่นค่อนข้างบึ๊กเพราะทำงานเกี่ยวกับเกษตร
    ตีแรงมาก ๆ  สังเกตสปีดหัวไม้นี่เร็วสุด ๆเลย(ซ้อมหัวไม้หน้าเด้ง)
    แต่แปลกมากที่ลูกไปไม่ค่อยไกล  พุ่งต่ำเลียดพื้น  บางทีก็มุดลงพื้นเร็วไม่พุ่งลอย
    (เวลาออกรอบจริง  ก็ตีระยะสูสีกับผม ทั้ง ๆที่สปีดเร็วกว่าชนิดพ่อกับลูกเลย)
    ผมก็พยายามจ้องช่วง impact เห็นส่วนใหญ่ตีท๊อปลูก
    แต่บางช๊อตก็ไม่ท๊อปมาก  แต่ลูกก็ยังไปไม่ไกล
    ซึ่งจริง ๆแล้ว  สปีดขนาดนี้น่าจะตี 300 กว่าได้สบาย ๆ

ผมก็แนะนำว่าให้ลดสปีดลงหน่อยคิดซะว่าตีด้วยความเร็วคงที่
    ปรากฎว่าดีขึ้น  วงเนิบ ๆ  ลูกลอยโด่งไปไกลตามระยะที่ควรได้
    เพื่อนมันก็งง "อะไรฟ่ะ  พอตีเบา ๆดันไปดี" (ผมก็งงเหมือนกัน)

หวดไปสักพัก  เพื่อนมันก็กลับมาแรง+เร็ว ต่อ เพื่อความมันส์สะใจ
    ปรากฎว่าก้านหักหัวไม้หลุดพุ่งตรงไป 70 หลาได้
    ทั้ง ๆที่ไม่ได้ตีขุดอะไรเลย  เพราะใช้ทีสูง
    พนักงานกดกริ่งให้หยุดซ้อม  วิ่งไปเก็บหัวไม้มาให้
    ก้านขาดตรงช่วงหัวไม้  ไม่ใช่หลุดเพราะกาวไม่แน่น
    คิดดูล่ะกัน  ตีแรงขนาดก้านหักเลย  เหอ  เหอ  เหอ

จากคุณ : --^ไชโย^-- - [ 25 พ.ค. 50 10:25:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom